એક ગામ કે જ્યાં દર વર્ષે એક કે બે નહીં પણ ચાર મહિના સુધી લોકડાઉન લગાવવામાં આવે છે, જાણો શા માટે

બિહારના મધુબની જિલ્લાના એક ગામમાંથી ખૂબ જ રસપ્રદ સમાચાર સામે આવ્યા છે. અહીં ગામલોકો વર્ષમાં આઠ મહિના મનોરંજન સાથે વિતાવે છે, એટલે કે સુખી રહે છે. પરંતુ જ્યારે વરસાદની મોસમ શરૂ થાય છે, ત્યારે તેમના મુશ્કેલીભર્યા દિવસો શરૂ થાય છે અને આ પ્રક્રિયા લગભગ ચાર મહિના સુધી ચાલુ રહે છે. એટલે કે, લગભગ ચાર મહિના સુધી ગામલોકોને એક પ્રકારનો લોકડાઉનનો સામનો કરવો પડે છે.

મધુબાનીમાં પાણી ભરાઈ જવાની પરિસ્થિતિઓ અને પૂર લોકોની મુશ્કેલીમાં વધારો કરે છે. કેટલાક વિસ્તારોમાં, આ સમસ્યાઓ થોડા દિવસો કે અઠવાડિયા સુધી રહે છે. તે જ સમયે, મધુબાની જિલ્લાના માધવપુર બ્લોકમાં એક એવું ગામ છે. જ્યાં આખી વરસાદી માહોલ એટલે કે વર્ષના ચાર મહિના સુધી ગામની બહાર આવવું પણ મુશ્કેલ બને છે. આ ગામના લોકો 4 મહિના ગામ છોડી શકતા નથી. એટલે કે, આ ગામના લોકોને દર વર્ષે ચાર મહિનાના લોકડાઉનનો સામનો કરવો પડે છે.

મળતી માહિતી મુજબ આ વિચિત્ર ગામનું નામ અકરારઘાટ છે. ગામના ઉત્તર છેડે નેપાળ દેશ છે. આ ગામ આધ્વારા જૂથની નદીઓ અને પશ્ચિમ અને દક્ષિણ બાજુથી નેપાળથી આવતી કેટલીક વરસાદી નદીઓથી ઘેરાયેલું છે. દક્ષિણ તરફથી ગામનો એક જ રસ્તો છે. આશ્ચર્યની વાત તો એ છે કે આ રસ્તામાં નદી પર બાંધવામાં આવેલ પુલ પણ બ્રિટીશ યુગમાં લાકડા દ્વારા બનાવવામાં આવ્યો હતો. આ દિવસો તે પુલ પણ જર્જરિત હાલતમાં પહોંચી ગયો છે. વરસાદની સીઝન સિવાય નદીઓમાં પાણી ન મળવાને કારણે પુલ નીચેથી અથવા કોઈપણ રીતે ગ્રામજનોની અવરજવર રહે છે. પરંતુ વરસાદના દિવસોમાં બ્રિટીશ યુગનો આ જર્જરિત બ્રિજ ગામલોકોનો એકમાત્ર ટેકો છે.

અહીંના રહેવાસીઓ વરસાદી માહોલ દરમિયાન દર વર્ષે વાંસ-બેટ મૂકીને પુલની મરામત કરે છે. પરંતુ પાણીના જોરદાર પ્રવાહમાં, ગ્રામજનોની મહેનત પર પાણી ભટકવામાં લાંબો સમય લાગતો નથી. એટલે કે ગામલોકોનો આ પુલ વરસાદી માહોલ દરમિયાન પાણીના જોરદાર પ્રવાહમાં ધોવાઈ જાય છે.

ગામલોકોનું કહેવું છે કે વરસાદની રૂતુમાં જરૂરી ચીજ વસ્તુઓ માટે પણ ગામની બહાર નીકળવું મુશ્કેલ બની જાય છે. જો આ દિવસોમાં ગામમાં કોઈ બીમાર પડે છે, તો તે ફક્ત રામ ટ્રસ્ટ પર છે. સ્થાનિક લોકો એમ પણ કહે છે કે જ્યારે ચૂંટણીઓ આવે છે ત્યારે અહીંના રહીશોને પાકું પુલ મળે તેવી ખાતરી આપવામાં આવે છે. પરંતુ દેશને આઝાદ થયાને 74 વર્ષ વીતી ગયા છે. આ હોવા છતાં અકરારઘાટ ગામની તસવીર આજે પણ યથાવત છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *