12 માનું રિજલ્ટ બનાવવા CBSE લાવ્યું 30:30:40 નો ફોર્મ્યુલો, આ રીતે ઘર બેઠા જાણો તમારું પરિણામ

કોરોના વાયરસને કારણે લોકોને માત્ર આર્થિક નુકસાન થયું નથી, પરંતુ બાળકોના શિક્ષણને પણ અસર થઈ છે. આ વાયરસને લીધે, અભ્યાસ યોગ્ય રીતે લખાયા ન હતા. પરીક્ષા આપવી પણ મુશ્કેલ બની ગઈ. આવી સ્થિતિમાં સરકારે બાળકોને સામાન્ય બઢતી આપવાની ઘોષણા કરી હતી.

જોકે, દસમા અને બારમા વર્ગની પરીક્ષાઓને લઈને નિર્ણય લાંબા સમયથી અટવાયેલો હતો. પરંતુ કેટલાક સમય પહેલા સીબીએસઇ બોર્ડે 10 અને 12 ની પરીક્ષાઓ રદ કરી હતી (સીબીએસઈ 10 મી, 12 મી બોર્ડની પરીક્ષા 2021).

આવી સ્થિતિમાં બાળકોના મનમાં સવાલ ઉભો થયો હતો કે સીબીએસઇ બોર્ડ દ્વારા તેમને કયા આધારે અંતિમ પરિણામ આપવામાં આવશે. જો તમને પણ આ જ બાબતની ચિંતા હોત તો હવે તમારી પ્રતીક્ષા પૂરી થઈ ગઈ છે. પરિણામ માટે ફોર્મ્યુલા શોધવા માટે તાજેતરમાં સીબીએસઇ દ્વારા 13 સભ્યોની સમિતિની રચના કરવામાં આવી છે (સીબીએસઈ 12 મા બોર્ડ પરિણામ 2021). આ સમિતિએ એક સૂત્ર તૈયાર કર્યું છે.

આ સૂત્રને 17 જૂને સુપ્રીમ કોર્ટ દ્વારા જાણ કરવામાં આવશે. ત્યાંથી ગ્રીન સિગ્નલ મળ્યા બાદ તેને જાહેર કરવામાં આવશે. ત્યારે તેના આધારે 12 મા વર્ગના બાળકોના મૂલ્યાંકન માપદંડ નક્કી કરવામાં આવશે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે 1 જૂને સીબીએસઇએ 12 મી બોર્ડની પરીક્ષા રદ કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો. તેમને જોયા પછી, બાકીના રાજ્યોએ પણ એક સરખો નિર્ણય લીધો.

સામાન્ય બઢતી પહેલાથી જ 10 અને 12 સિવાયના તમામ વર્ગોને આપવામાં આવી હતી. ત્યારબાદ દસમા વર્ગને પણ દરેક સંકેત મળ્યા. પરંતુ બોર્ડ 12 મીને લઈને મૂંઝવણની સ્થિતિમાં હતો. પરંતુ પછી અંતે તેને પણ સામાન્ય બઢતી આપવાનું નક્કી થયું. ત્યારથી, વિદ્યાર્થીઓનાં મનમાં એક ઉત્સુકતા હતી કે અમારા પરિણામો શું આવશે તે ધ્યાનમાં રાખીને. હકીકતમાં, જ્યારે ઘણા વિદ્યાર્થીઓ પરીક્ષા રદ થયા પછી ખુશ હતા, જ્યારે કેટલાક શિક્ષિત બાળકો તેનાથી નિરાશ થયા હતા. આ એ જ શિક્ષિત બાળકો છે જે 90 થી ઉપર ગુણ મેળવ્યા પછી પણ સંતુષ્ટ નથી. તેમની 100 ની નજીક જવાની ઇચ્છા છે.

માધ્યમિક શિક્ષણ બોર્ડ (સીબીએસઇ) દ્વારા રચિત 13 સભ્યોની સમિતિએ 30:30:40 ફોર્મ્યુલા સૂચવ્યું છે. આ ફોર્મ્યુલા હેઠળ 12 મા વિદ્યાર્થીઓના 10 મા, 11 મા અને 12 મા પૂર્વ બોર્ડના પરિણામોનું મૂલ્યાંકન કરીને 12 માનું પરિણામ (સીબીએસઇ 12 મા બોર્ડ પરિણામ 2021) તૈયાર કરવામાં આવશે. આમાં 30:30:40 ની ફોર્મ્યુલા અપનાવી શકાય છે. મતલબ કે 10 મા પરિણામને 30 ટકા વેઇટેજ આપવામાં આવશે, 11 મા અંતિમ પરિણામને 30 ટકા વેઇટેજ અને 12 મા પૂર્વ બોર્ડના પરિણામને 40 ટકા વેઇટેજ આપવામાં આવશે.

ફક્ત સમય જ જણાશે કે 30:30:40 ફોર્મ્યુલા કેટલા વિદ્યાર્થીઓ પસંદ કરે છે. ચાલો તમને જણાવીએ કે આ 30:30:40 ફોર્મ્યુલામાં આંતરિક કામગીરીને કોઈ મહત્વ આપવામાં આવ્યું નથી. તમે 10 મી, 11 મી અને 12 મી પૂર્વ-બોર્ડમાં કેવું પ્રદર્શન કર્યું તે સૌથી મહત્ત્વનું છે. આવી સ્થિતિમાં હવે જોવાનું એ છે કે આ નવા ફોર્મ્યુલાને ફાઇનલ કરવામાં આવતાં વિદ્યાર્થીઓની પ્રતિક્રિયા શું છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *