48 કલાકમાં સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની આગાહી, ત્રીજા દિવસે મેઘરાજા નું આગમન, જાણો ક્યાં વિસ્તાર માં કરશે અસર

મહારાષ્ટ્ર, બિહાર, ઉત્તર પ્રદેશ સહીત ઘણા રાજ્યોમાં ચોમાસું દસ્તક્યું છે. એક તરફ, દેશના ઘણા રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે, પરંતુ દિલ્હીના લોકોને હજુ પણ ગરમીનો સામનો કરવો પડ્યો છે. હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે દિલ્હીમાં છ દિવસ વરસાદ થવાની સંભાવના નથી. આ સિવાય આગામી બે દિવસ બિહાર અને ઝારખંડમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી આપવામાં આવી છે. આ ઉપરાંત ચોમાસુ ઉત્તર પ્રદેશમાં પણ સક્રિય જોવા મળે છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે પૂર્વાંચલના કેટલાક જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે અને આ સાથે આવા જિલ્લાઓમાં પીળી ચેતવણી પણ આપવામાં આવી છે. અમરેલી જિલ્લામાં રાત્રે અઢી ઇંચ વરસાદ નોંધાયો છે.

સાંબેલાધાર વરસાદ પડતા કેટલાક ખેતરોમાં પાણીથી ઉભરાયા હતા. અહીં સૌથી મોટી શેત્રુંજી નદી પણ બે કાંઠે થઇ હતી. સમગ્ર વિસ્તારનાં લોકોમાં ખુશીનો માહોલ છે. જો કે ખેડૂતો માટે આ આફતનો વરસાદ છે. વાવણી બાદ જરૂરી ઉઘાડ નહી મળતા અને સતત વરસાદના કારણે ખેડૂતોમાં ચિંતા પ્રસરી છે. જો કે ડેમમાં ભરપુર આવક થતા શિયાળું અને ઉનાળુ પાક સારો થવાની શક્યતા છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી 24 કલાક દરમિયાન પૂર્વ ઉત્તર પ્રદેશ, બિહાર, ઉત્તર મધ્યપ્રદેશ અને છત્તીસગ .માં વરસાદ અને વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડી શકે છે. આ ઉપરાંત કેટલાક જિલ્લાઓમાં પણ વરસાદ પડવાની સંભાવના છે. જોકે, લોકોએ હજી પણ રાષ્ટ્રીય પાટનગર દિલ્હીમાં ચોમાસાની રાહ જોવી પડશે. રાજ્યમાં આગામી 24 કલાકમાં સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં વરસાદની શક્યતાઓ છે.

આ ઉપરાંત દીવ-દમણ, દાદરાનગર હવેલીનાં કેટલાક વિસ્તારોમાં પણ ભારે વરસાદની આગાહી છે. રાજ્યનાં અન્ય જિલ્લાઓમાં જો કે વરસાદની શક્યતા નહી હોવાનું પણ હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે. અમદાવાદમાં પણ હળવો વરસાદ થાય તેવી શક્યતા છે. સૌરાષ્ટ્રાં અમરેલી, ભાવનગર, ગીર સોમનાથ જિલ્લામાં ભારે વરસાદની આગાહી છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગે રવિવારે હવામાનની નવીનતમ માહિતી અપડેટ કરી હતી. જે અંતર્ગત 1 જુલાઇ સુધી ઘણા રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ અને વાવાઝોડાની આગાહી કરવામાં આવી છે. આ ઉપરાંત ઉત્તર પ્રદેશના ઘણા જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની આગાહી જારી કરવામાં આવી છે. ખેડામાં મોડી સાંજે વાતાવરણમાં પલટો આવ્યો હતો.

વરસાદનું પુન આગમન થતા નાગરિકોમાં ખુશી જોવા મળી રહી છે. કપડવંજમાં તોફાની 13 મિ.મી વરસાદ નોંધાયો હતો. અત્રે નોંધનીય છે કે, એનડીઆરએફની 15 ટીમ પૈકી 5 ટીમને ડિપ્લોય કરી દેવામાં આવી છે. જે પૈકી વલસાડમાં 1, સુરતમાં 1, નવસારીમાં 1, રાજકોટમાં 1, રાજકોટ અને ગીર સોમનાથમાં 1-1 ટીમ ડિપ્લોઇ કરાઇ છે. જ્યારે 8 ટીમ વડોદરા અને 2 ટીમ ગાંધીનગર ખાતે રિઝર્વ રાખવામાં આવી છે.

અમરેલી જિલ્લામા ગઇ માેડી સાંજથી શરૂ થયેલી મેઘસવારી આજે બીજા દિવસે પણ ચાલુ રહી હતી અને છેલ્લા ચાેવીસ કલાકમા ચલાલામા પાંચ ઇંચ વરસાદ ખાબકી ગયાે હતાે. જયારે સાવરકુંડલામા પણ સાડા ત્રણ ઇંચ વરસાદ થયાે હતાે. ગઇરાત્રે અમરેલીમા દાેઢ ઇંચ વરસાદ થયા બાદ અાજે ઝાપટા વરસ્યા હતા. ઉપરાંત ખાંભામા દાેઢ, બાબરા, લીલીયામા એક ઇંચ વરસાદ પડયાે હતાે. સમયસરના વરસાદના નવા રાઉન્ડથી માેલાતને ફાયદાે થશે.

આગામી પાંચ દિવસોમાં પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમ અને પૂર્વોત્તર રાજ્યોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. આ ઉપરાંત મેઘાલયમાં પણ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. 28 મી જૂન, 30 જૂને અરૂણાચલ પ્રદેશમાં અને 1 જુલાઇએ નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ અને ત્રિપુકામાં વરસાદ પડશે.

દરમિયાન રાજુલા અને ધારી પંથકમા પણ આખાે દિવસ વાતાવરણ વાદળછાયુ રહ્યું હતુ. જાે કે અા વિસ્તારમા માત્ર હળવા ઝાપટા પડયા હતા. જાફરાબાદના ચાૈત્રા, ભટવદર, સરાેવડા વિગેરે ગામમા બે ઇંચ વરસાદ પડી ગયાે હતાે.દિલ્હી સહિતના ઘણા રાજ્યોમાં ગરમી ચાલુ રહેશે , આ સિવાય દિલ્હી, પંજાબ, હરિયાણા, રાજસ્થાન અને મધ્યપ્રદેશના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં હવામાન શુષ્ક અને હળવો રહેશે. હવામાન પવનને કારણે ચોમાસું દિલ્હીમાં મોડું થશે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી ચાર દિવસ સુધી દિલ્હીમાં તીવ્ર તડકો પડવાની સંભાવના છે. જો કે સાંજે હળવા વાદળો જોઇ શકાય છે. આગામી ચાર દિવસ સુધી દિલ્હીમાં તાપમાન 40 ડિગ્રીથી ઉપર રહેવાની સંભાવના છે.

અમરેલી શહેરમા ગઇરાત્રે દાેઢ ઇંચ વરસાદ પડી ગયા બાદ આજે દિવસભર વાતાવરણ વાદળછાયુ રહ્યું હતુ અને ઝાપટા વરસતા રહ્યાં હતા. તાે સાવરકુંડલા પંથકમા છેલ્લા ચાેવીસ કલાક દરમિયાન સાડા ત્રણ ઇંચ વરસાદ ખાબકી ગયાે છે. ભારે વરસાદથી અહી શહેરના નીચાણવાળા વિસ્તારાેમા પાણી ભરાયા હતા. લીલીયામા ગઇરાત્રે દાેઢ ઇંચ વરસાદ થયા બાદ આજે દિવસ દરમિયાન વધુ એક ઇંચ વરસાદ પડી ગયાે છે. બીજી તરફ ખાંભામા ઇંચ વરસાદ થયા બાદ રાત્રે વધુ દાેઢ ઇંચ વરસાદ થયાે હતાે.

આમ છેલ્લા ચાેવીસ કલાકમા અહી અઢી ઇંચ વરસાદ થયાે છે. બાબરામા પણ રાત્રીના સમયે એક ઇંચ વરસાદ થયાે હતાે. લાઠી બગસરા અને વડીયા પંથકમા અડધાે ઇંચ વરસાદ પડયાે છે. જિલ્લામા મહદઅંશે મગફળી અને કપાસનુ વાવેતર થઇ રહ્યું છે તેવા સમયે વરસાદનાે વધુ એક રાઉન્ડ શરૂ થતા ખેડૂતાે રાજી થયા છે. કારણ કે જે ખેડૂતાેઓ વાવણી કરી દીધી છે તેમને પાણીની તાતી જરૂર હતી. અને જયાં વાવણી થઇ નથી ત્યાં હવે વાવણી થઇ જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *