LPG સીલીન્ડર નીચે છેદ કેમ હોય છે?, તેનો રંગ લાલ કેમ હોય છે?, ગંધ કેમ આવે છે?, જાણો આ બધા સવાલ ના જવાબ

તમે લગભગ દરેક ભારતીય રસોડામાં એલપીજી ગેસ ના સિલિન્ડર જોવા મળશે. દરેક ઘરની તેમની માંગ છે. મોટાભાગના લોકો ઘરે રાંધવા માટે આ એલપીજી સિલિન્ડરનો ઉપયોગ કરે છે. તેમના વિના, તેમના રસોડાનું કામ ચાલતું નથી. જોકે હવે ગેસ પાઈપલાઈન પણ આવી છે પરંતુ તે બધે હોતી નથી. નાના નાના ગામડા માં ગેસ લાઈન હોતી નથી આવી સ્થિતિમાં, આજે પણ એલપીજી સિલિન્ડર, રસોઈ માટે સૌથી આર્થિક અને ઉપયોગી વસ્તુ છે. તેને એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ લઈ જવાની સુવિધાને કારણે, તેનો ઉપયોગ ગમે ત્યારે અને ગમે ત્યાં કરી શકાય છે. તમે તેને કેટલાક મહિનાઓ સુધી સ્ટોર પણ કરી શકો છો.

જોકે ઘણી કંપનીઓના એલપીજી સિલિન્ડર બજારમાં જોવા મળે છે, પરંતુ જ્યારે તેનો રંગ અને ટેક્સચરની વાત આવે છે, ત્યારે તે લગભગ સમાન હોય છે. એલપીજી સિલિન્ડરોની સરખી ડિઝાઇન પાછળનું એક વિશેષ કારણ પણ છે. શું તમે જાણો છો કે બધા ગેસ સિલિન્ડર કેમ લાલ રંગના છે? શા માટે તેઓ ફક્ત સિલિન્ડરના આવો આકારમાં છે? કેમ ગેસની ગંધ આવે છે? આ સિલિન્ડરની નીચેની પટ્ટી પર છિદ્રો કેમ બનાવવામાં આવે છે? આજે અમે તમારા માટે આ બધા પ્રશ્નોના જવાબો આપવાના છીએ.

એલપીજી સિલિન્ડર કેમ લાલ છે? : તમે જોયું હશે કે બધા ગેસ સિલિન્ડરો લાલ રંગના હોય છે. આનું કારણ એ છે કે લાલ રંગ દૂરથી દેખાય છે. આ તેના પરિવહનને સરળ બનાવે છે.

તેનો આકાર નળાકાર કેમ છે? : તે એલપીજી સિલિંડરો હોય કે તેલ અને ગેસનું પરિવહન કરતા ટેન્કરો હોય, આ બધાના આકારને નળાકાર રાખ્યો છે. ખરેખર આ કરવાનું કારણ વિજ્ઞાન છે. ગેસ અને તેલ નળાકાર આકારમાં સમાન માત્રામાં ફેલાય છે. આ કારણોસર આ આકારમાં સંગ્રહ કરવો સલામત છે.

કેમ ગેસની ગંધ આવે છે? : શું તમે જાણો છો કે એલપીજી ગેસની પોતાની ગંધ નથી. જ્યારે આ ગેસ સિલિન્ડરમાં ભરાય છે, ત્યારે એથિલ મરકપ્ટન નામનો બીજો ગેસ પણ તેનાથી ભરાઈ જાય છે. આ એટલા માટે છે કે જો ગેસ ક્યાંકથી નીકળે છે, તો તમે તેની ગંધ દ્વારા જાણી શકો છો. આ રીતે અકસ્માતોથી બચી શકાય છે.

સિલિન્ડરની નીચે છિદ્રો કેમ બનાવવામાં આવે છે? : જો તમે નોંધ્યું છે, તો દરેક એલપીજી સિલિન્ડરની નીચે કેટલાક છિદ્રો બનાવવામાં આવે છે. આ છિદ્રો તે છે જ્યાં સિલિન્ડરનો સંપૂર્ણ ભાર આવે છે. આ છિદ્રો કોઈપણ ફેશનને લીધે બનાવવામાં આવતાં નથી, પરંતુ તેની પાછળ એક વિજ્ઞાન છુપાયેલું છે. ખરેખર, સમયે ગેસ સિલિન્ડરનું તાપમાન વધુ કે ઓછું હોઈ શકે છે. આ છિદ્રો તેના નિયંત્રણ માટે બનાવવામાં આવ્યા છે. હવા આ છિદ્રોમાંથી પસાર થવાનું ચાલુ રાખે છે, જે તાપમાનને નિયંત્રિત કરે છે. તે જ સમયે, આ છિદ્રો સિલિન્ડરને સપાટીની ગરમીથી પણ સુરક્ષિત કરે છે. આ રીતે અકસ્માત થવાની સંભાવના ઓછી થાય છે. આ કારણ છે કે ગેસ સિલિન્ડરની તળિયે છિદ્રો બનાવવામાં આવે છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *