આગામી પાંચ દિવસ ધોધમાર વરસાદની આગાહી, 9 થી 11 તારીખ સુધી ક્યાં ક્યાં જિલ્લામાં વરસાદ પડશે?

નૈઋત્ય ચોમાસાનુ દક્ષિણ ગુજરાતના વલસાડમાં આગમન થઈ ગયુ છે. આગામી પાંચ દિવસમાં દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદ થવાની આગાહી કરવામાં આવી છે. ભારતમાં ચોમાસાનુ આગમન નિર્ધારીત સમય કરતા ત્રણ દિવસ મોડુ થયુ હોવા છતાં વરસાદી સીસ્ટમ ઝડપથી આગળ વધી હોય તેમ મહારાષ્ટ્ર-મુંબઈ સુધી પહોંચી ગયા બાદ આજે ગુજરાતમાં પહોંચી ગયું છે.

દક્ષિણ ગુજરાત સિવાયના હિસ્સામાં હજુ પ્રિ-મોન્સુન છુટાછવાયા હળવો વરસાદ જ વરસતો રહેશે . આગામી પાંચ દિવસ વલસાડ, નવસારી,સુરત, તાપી, દાદરાનગર હવેલી, જેવા દ.ગુજરાતનાં ભાગોમાં ભારે વરસાદ થઈ શકે છે.

હવામાન ખાતાનાં રીપોર્ટ પ્રમાણે ઉતર ગુજરાત, સૌરાષ્ટ્ર, મધ્ય ગુજરાતમાં હજુ ચોમાસાનો પ્રવેશ બાકી છે છતા પણ ભાવનગર, અમરેલી, ગીર સોમનાથ, જેવા જીલ્લાઓમાં છુટોછવાયો વરસાદ થવાની શકયતા છે.

હવામાન વિભાગની અગાહી મુજબ 9 અને 10 જૂને દાહોદ,ખેડા,પંચમહાલ અને મહીસાગર જિલ્લામાં વરસાદ પડશે. જયારે 10 અને 11 જૂને જૂનાગઢ, ભાવનગર, અમરેલી, રાજકોટ અને પોરબંદર જિલ્લામાં વરસાદ થશે.

ભારે વરસાદ સાથે ચોમાસાની શરૂઆત થઈ ગઈ છે. વરસાદને કારણે ઘણા નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા છે. બીજી તરફ, સિઓન રેલ્વે સ્ટેશન અને જીટીબી સ્ટેશન વચ્ચે રેલ્વે પાટા પર પાણી ભરાવાના કારણે સાવચેતીના પગલા તરીકે કુર્લા અને સીએસટી વચ્ચે લોકલ ટ્રેન સેવા સ્થગિત કરવામાં આવી છે. રેલ્વે પાટા પરથી પાણી ફરી વળ્યા બાદ જ સ્થાનિક સેવા ફરી શરૂ કરવામાં આવશે. બીજી તરફ, હાર્બર લાઇન પર ચુનાભટ્ટી સ્ટેશન નજીક રેલ્વે ટ્રેક ઉપર પાણી ભરાવાના કારણે સીએસટી-વાશી વચ્ચે લોકલ ટ્રેન સેવા પણ બંધ કરી દેવામાં આવી છે.મુંબઈમાં સમય કરતા પહેલા વરસાદે દસ્તક આપી દીધી છે. મોનસુનના આગમનની સાથે જ મુંબઈ માટે મુશ્કેલીઓ વધી ગઈ છે. આજે મુંબઈમાં હાઈ ટાઈડની ચેતાવણી જાહેર કરી દેવામાં આવી છે. હવામાન વિભાગના પૂર્વાનુમાન અનુસાર શહેરના અમુક વિસ્તારોમાં ભારેથી અતી ભારે વરસાદ પડવાની સંભાવના છે. સાથે જ સમુદ્રમાં હાઈ ટાઈડના ઉઠવાના અનુમાન પણ લગાવવામાં આવી રહ્યા છે.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યા અનુસાર મુંબઈમાં 11.43 વાગે હાઈ ટાઈડની સંભાવના છે. તે સમયે સમુદ્રની લહેરો 4.16 મીટર જેટલી ઉંચી ઉઠી શકે છે. તેના કારણે હાલ સમુદ્ર કિનારાના વિસ્તારોને ખાલી કરાવવામાં આવી રહ્યા છે. સાથે જ ઘણી ટીમો તેના પર નજર રાખી રહી છે. મુંબઇ શહેરના કેટલાક ભાગો અને પરાઓમાં સવારે વાવાઝોડા સાથે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. આઇએમડીના જણાવ્યા અનુસાર, દક્ષિણ મુંબઈનું પ્રતિનિધિત્વ કરતી કોલાબા ઓબ્ઝર્વેટરીમાં છેલ્લા 24 કલાકમાં 77.4 મીમી વરસાદ જ્યારે સાંતાક્રુઝ વેધશાળા (પરા) માં 59.6 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો. બીએમસીના જણાવ્યા અનુસાર બુધવારે સવારે 8 વાગ્યા સુધીના 24 કલાકના ગાળામાં શહેર, પૂર્વીય પરા અને પશ્ચિમ ઉપનગરોમાં અનુક્રમે 48.49 મીમી, 66.99 મીમી અને 48.99 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો. બીએમસીના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે સવારે 11.43 વાગ્યે 16.૧ meters મીટર તરંગો હોવાની સંભાવના છે.

ઘણા વિસ્તારોમાં રસ્તાઓ પર પાણી જ પાણી : આઇએમડીએ મુંબઈ અને પરા વિસ્તારોમાં હળવા વરસાદ સાથે આંશિક વાદળછાયું આકાશની આગાહી કરી છે. કેટલાક સ્થળોએ ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. આ ચોમાસાના પ્રથમ ભારે વરસાદને કારણે અહીં લોકલ ટ્રેન સેવાઓ ખોરવાઈ હતી. મધ્ય રેલ્વે (સીઆર) ના સાયન અને ચુનાભટ્ટી સ્ટેશનો વચ્ચે પાણીનો ભરાવો થયો છે. સીએસએમટીથી કુર્લા વચ્ચે સીઆર મુખ્ય લાઇન પર લોકલ ટ્રેન સેવા સવારે 9.50 વાગ્યે સ્થગિત કરવામાં આવી હતી. આઇએમડી મુંબઇના ડેપ્યુટી ડાયરેક્ટર જનરલ ડો. જયંત સરકારે જણાવ્યું કે ચોમાસું મુંબઈ આવી ચુક્યું છે. મુંબઈમાં મોનસુનની તારીખ 10 જૂન જણાવવામાં આવી રહી હતી. પરંતુ આ વખતે એક દિવસ પહેલા વરસાદનું આગમન થઈ ચુક્યું છે. પ્રિ મોનસુનના વરસાદે મુંબઈને પાણી પાણી કરી દીધું છે.

મુંબઈમાં રેલવે ટ્રેક પણ જળમગ્ન થઈ ગયો છે. જેના કારણે લોકલ ટ્રેન સર્વિસ પર પણ અસર પડ્યો છે. બાદમાં, સીએસએમટી અને થાણે (મેઇન લાઇન) અને સીએસએમટી અને વાશી (હાર્બર લાઇન) પર ટ્રેન સેવાઓ સવારે 10.20 વાગ્યે સ્થગિત કરી દેવામાં આવી હતી, એમ સેન્ટ્રલ રેલ્વેના મુખ્ય પ્રવક્તા શિવાજી સુતરે જણાવ્યું હતું. “ટ્રાન્સ હાર્બર લાઇન અને બીએસયુ લાઇન્સ પર ટ્રેનો સરળતાથી દોડી રહી છે. થાણેથી કરજત કસારા અને વશી-પનવેલ સુધીની પણ શટલ સેવાઓ ચાલી રહી છે. ”પશ્ચિમ રેલ્વેના મુખ્ય પ્રવક્તા સુમિત ઠાકુરે જણાવ્યું હતું કે પશ્ચિમ રેલ્વે રૂટ પર કોઈ અવરોધ નથી અને તેની સ્થાનિક ટ્રેન સેવાઓ સામાન્ય છે. તેમણે માહિતી આપી કે જળ પમ્પનો ઉપયોગ જળસંચયને પહોંચી વળવા માટે કરવામાં આવી રહ્યો છે. આઇએમડીએ શનિવારે મહારાષ્ટ્રમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસાની શરૂઆતની પુષ્ટિ કરી હતી. દરિયાકાંઠે રત્નાગિરિ જિલ્લામાં ચોમાસું હરનાઈ પહોંચ્યું હતું, પરંતુ અનુકૂળ પરિસ્થિતિ હોવા છતાં ચોમાસું ધીમી ગતિએ પ્રગતિ કરી રહ્યું હોય તેવું લાગે છે.

બેસ્ટ બસ સર્વિસના રૂટ પણ ડાયર્ટ કર્યા: છેલ્લા ઘણા દિવસોથી વાદળ છાયું વાતાવરણ જોવા મળી રહ્યું છે. અનેક વિસ્તારમાં સામાન્યથી મધ્યમ વરસાદ પણ થયો છે. ત્યારે એક સાઈકલોનીક સર્ક્યુલેશન સક્રિય થયું છે. જેના કારણે આગામી પાંચ દિવસ સુધી રાજ્યમાં સામાન્યથી ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.મુશળધાર વરસાદના કારણે પાણી ભરાતા લોકોને મુંબઇમાં ટ્રાફિકની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. પાણી ભરાવાના કારણે સ્થાનિક બેસ્ટ બસ સેવાની 14 બસોના રૂટ ફરી વળ્યા છે. આ તમામ રૂટ વડાલા, સાયન, માનખુર્દ અને એન્ટોપ હિલ વિસ્તારના છે.

પવનમાં ભેજનું પ્રમાણ વધતા લોકો બફારાથી પરેશાન થઈ રહ્યા છે. સુરત , નવસારી , વલસાડ ,ડાંગ ,તાપી , ભરૂચમાં 11 અને 12મી જૂને ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.આગામી 2 દિવસમાં સંપૂર્ણ મહારાષ્ટ્રમાં ચોમાસાનું આગમન થઈ જશે. આગામી 5 દિવસ દરમ્યાન દક્ષિણ ગુજરાતમાં અલગ અલગ જિલ્લામાં વરસાદી માહોલ રહેશે. હવામાન વિભાગે વધુમાં માહિતી આપતા જણાવ્યું હતું કે, લાઇટ અને મોડરેટ વરસાદ પડશે.ચોમાસુ નિર્ધારિત સમય પૂર્વે બે-ત્રણ પહેલાં અહીં પહોંચી ચૂક્યું છે. ઘણા વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે અને ઘણા વિસ્તારોમાં વચ્ચે-વચ્ચે વરસાદ પડી રહ્યો છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાનો પહેલો વરસાદ મુંબઇમાં થઈ રહ્યો છે, આ સિવાય આજે અને 12 જૂન વચ્ચે મુંબઇ, પુણે અને કોંકણના ઘણા વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી આપવામાં આવી છે. વરસાદ બાદ સાવચેતીના પગલા તરીકે મુંબઈના નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં બીએમસીના કર્મચારીઓને તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *