ગુજરાતમાં મંગળ,બુધ અને ગુરુવારે ધોધમાર વરસાદ ની આગાહી,આ તારીખે ભારે પવન સાથે વરસાદ ની આગાહી

7 જુલાઇ સુધી ચોમાસું આગળ વધવા માટે અનુકૂળ વાતાવરણ નથી. દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ હાલમાં અલીગ,, મેરઠ, અંબાલા અને અમૃતસરથી પસાર થઈ રહ્યું છે. ગુજરાતના ભાગો પર લાંબી રાહ જોયા પછી છેવટે 25 જુલાઈ દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું આવ્યું . આ હોવા છતાં, રાજ્યમાં અત્યાર સુધીમાં ફક્ત થોડા સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ નોંધાયો છે.ઉત્તર ભારતના મેદાનો અને પર્વતીય વિસ્તારોમાં ગરમીના તરંગની અસર ઓછી થઈ છે. આગામી પાંચ દિવસ સુધી હીટ વેવની સ્થિતિની અપેક્ષા નથી.

બિહારમાં વરસાદને કારણે હવામાન સુખદ રહે છે, જ્યારે પૂર્વી યુપીમાં પણ સમય-સમય પર વરસાદ પડી રહ્યો છે. છેલ્લા બે દિવસથી દિલ્હીમાં હળવો વરસાદ જોવા મળી રહ્યો છે. હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) એ શનિવારે જણાવ્યું હતું.છેલ્લા 24 કલાક દરમિયાન ગુજરાતના પૂર્વ જિલ્લામાં હળવા વરસાદ અને વાવાઝોડાની પ્રવૃત્તિઓ થઈ છે. જેના કારણે મોટાભાગના વિસ્તારોમાં તાપમાનમાં ઘટાડો સાથે હવામાન સુખદ રહે છે. તે જ સમયે, આજે વરસાદને કારણે એટલે કે 28 જૂન અને કાલે એટલે કે 29 જૂને, રાજ્યમાં તાપમાન 40 ડિગ્રીની નીચે પહોંચવાની સંભાવના છે.

આગામી પાંચ દિવસમાં તાપમાન ત્રણથી ચાર ડિગ્રી સુધી ઘટવાની સંભાવના છે. આઇએમડીએ 1-2 જુલાઇએ હીટ વેવ ચેતવણી જારી કરી હતી. આઇએમડી અનુસાર, આગાહી મુજબ, હીટ વેવની અસર ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતના મેદાનોથી ઓછી થઈ છે. પશ્ચિમ વિક્ષેપના પ્રભાવ હેઠળ શુક્રવારે પંજાબ, હરિયાણા, દિલ્હી અને પશ્ચિમ યુપીના આજુબાજુના વિસ્તારોમાં વ્યાપક વરસાદ થયો હતો, જેનાથી ગરમીની લહેરની સ્થિતિથી રાહત મળી હતી.ટૂંકા વિરામ બાદ ચોમાસામાં આ અઠવાડિયે ફરી ઉત્સાહ આવવાના સંકેત છે.

પૃથ્વી વિજ્ મંત્રાલયના સચિવ એમ રાજીવાને રવિવારે કહ્યું કે, 8 મી જુલાઈથી ફરીથી વરસાદ એકઠા થવાના સંકેત મળી રહ્યા છે.જૂનના પહેલા અઠવાડિયામાં સારો વરસાદ હોવા છતાં, દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ 19 જૂનથી આગળ વધી શક્યું ન હતું. દિલ્હી, હરિયાણા, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશના ભાગો, પંજાબ, પશ્ચિમ રાજસ્થાન હજી ચોમાસાની રાહ જોઇ રહ્યા છે.આગામી 48 કલાક સુધી સુરત, વલસાડ, ભાવનગર, બરોડા, ગાંધીનગર અને અમદાવાદમાં ચોમાસાનો વરસાદ થવાની સંભાવના છે. આ પછી અહીં વરસાદ ઓછો થશે.

સ્કાયમેટ વેધરના હવામાન શાસ્ત્રીઓના જણાવ્યા મુજબ આજે દક્ષિણ અને પૂર્વ ગુજરાતમાં સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે .તેમ છતાં, અરબી સમુદ્ર દક્ષિણ-પશ્ચિમી પવનોની સાથે ભેજ વધારો કારણે આગામી પાંચ દિવસોમાં અસ્વસ્થતા હવામાન રહે છે. છેલ્લા બે દિવસમાં દિલ્હી સહિત અનેક જગ્યાએ તાપમાન 40 ડિગ્રી સેલ્સિયસને પાર કરી ગયું હતું.રાજ્યમાં 9 જૂલાઈથી રાજ્યમાં વરસાદી ગતિવિધિ વધશે તેવું જણાવ્યું છે. જ્યારે 9 થી 15 જૂલાઈ સુધી ઝાપટા સાથે હળવો વરસાદ થશે તેવું પણ હવામાનના સુત્રો જણાવી રહ્યા છે.

આ પછી, 4 જુલાઈની આસપાસ, બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણવાળા ક્ષેત્રમાં, આ રાજ્યોના મોટાભાગના ભાગોમાં ભારે વરસાદ સાથે મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતના ભાગો તરફ પ્રયાણ થવાની સંભાવના છે . વરસાદની આ પ્રવૃત્તિઓને લીધે, પાણીના સ્તરમાં અને જમીનમાં રહેલા ભેજમાં વધારો થઈ શકે છે. જે કૃષિના દૃષ્ટિકોણથી ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.દિલ્હીમાં ગરમીથી રાહત:શનિવારે બીજા દિવસે સાંજ પડેલા વરસાદને લીધે લોકોને અંધાધૂંધી ગરમીથી રાહત મળી હતી અને તાપમાનમાં પણ ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો.

શનિવારે, દિલ્હીમાં સતત બીજા દિવસે, ભારે પવન સાથે સાંજે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. જેના કારણે વાતાવરણ ખૂબ જ સુખદ બન્યું હતું. એવું માનવામાં આવે છે કે રવિવારે પણ હળવા વરસાદ અને જોરદાર પવન આવે છે. દિલ્હી-એનસીઆરમાં છેલ્લા ઘણા દિવસોથી લોકો સળગતા તાપ અને ગરમીની લહેરનો સામનો કરી રહ્યા હતા અને તાપમાન 40 ડિગ્રીની આસપાસ રહ્યું હતું.જો વાત કરવામાં આવે તો ગુજરાતમાં સૌથી વરસાદ સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છમાં નોંધાયો છે જ્યારે સૌથી વધુ વરસાદ એ માત્ર ઉત્તર ગુજરાત પંથકમાં પડ્યો છે,

મહત્વનું છે કે હજુ પણ રાજ્યમાં સારો વરસાદ પડે તેવી કોઈ સિસ્ટમ અરબી સમુદ્રમાં સક્રિય થઈ નથી જેને લઈ રાજ્યમાં ખેતી કરતા ખેડૂતોએ પણ હજુ વરસાદ પર નિર્ભર રહેવું પડી શકે છે.ભારતીય હવામાન વિભાગ અનુસાર જુલાઈના પ્રથમ સપ્તાહમાં આખા ઉત્તર ભારતમાં હિટવેવની સ્થિતિ જોવા મળશે. પંજાબ, હરિયાણા, રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ, મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગઢ અને દિલ્લી સહિતના રાજ્યોમાં તાપમાનનો પારો ઉંચો ગયો હતો. અને એપ્રિલ-મે મહિનામાં જેવી ગરમી પડતી હોય છે એવી ગરમી જુલાઈમાં અનુભવાઈ રહી છે.

રાજ્યમાં ચોમાસાની પ્રવૃત્તિ સામાન્ય રહી છે. રાજ્યના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં છેલ્લા 24 કલાકમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ થયો હતો, જ્યારે ઉત્તર બિહારમાં કેટલાક સ્થળોએ ખૂબ ભારે વરસાદ પડ્યો છે.રાજ્યમાં ચોમાસું શરૂ થઇ ચુક્યું છે. જો કે હવે મેઘરાજા રિસાયા હોય તેવો ઘાટ છે. ગુજરાતનાં મોટા ભાગનાં વિસ્તારોમાં છેલ્લા 3 દિવસથી વરસાદ નથી. સેટેલાઇટ છબીઓ અને આંકડાકીય ગણતરીઓના આધારે હવામાન કેન્દ્ર પટના દ્વારા કહેવામાં આવ્યું છે કે રાજ્યના ઉત્તર બિહાર તરફ અત્યાર સુધી વરસાદની સ્થિતિ મજબૂત હતી.

હવે રાજ્યના બાકીના ભાગોમાં પણ વરસાદ અને વાવાઝોડાની સ્થિતિ સર્જાઇ છે. તેને ધ્યાનમાં રાખીને આગામી 48 કલાકમાં રાજ્યના તમામ જિલ્લાઓ માટે વરસાદ અને વાવાઝોડાની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. ઉત્તર બિહાર અને દક્ષિણ પશ્ચિમ બિહારના કેટલાક જિલ્લાઓમાં વરસાદ અને વાવાઝોડાની તીવ્રતા વધુ રહેશે. તેથી, 10 જિલ્લામાં નારંગી ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.અમદાવાદમાં પણ જૂન મહિનામાં વરસાદના આગમન બાદ છેલ્લા પાંચ દિવસોથી વરસાદ નથી.

પ્રાઇવેટ હવામાન એજન્સી સ્કાયમેટની આગાહી અનુસાર સમગ્ર રાજ્યમાં 15 જુલાઇ સુધી રાજ્યમાં 20 મી.મી વધારે વરસાદ દેખાઇ રહ્યો છે. હવામાન કેન્દ્ર દ્વારા જણાવવામાં આવ્યું હતું કે હાલમાં રાજ્યમાં ચોમાસાની પ્રવૃત્તિ યથાવત્ છે. ગંગા ઉત્તર પ્રદેશથી બિહાર તરફ પશ્ચિમ બંગાળ થઈને આસામ જઈ રહી છે. વળી, બીજી ચાટ ઉત્તર પૂર્વી બિહારથી આંતરીક ઓડિશા સુધી લંબાઈ રહી છે. તેના પ્રભાવ હેઠળ રાજ્યના ઉત્તર અને દક્ષિણ-પશ્ચિમ ભાગોમાં હળવાથી ભારે વરસાદની સંભાવના છે. બિહારના બાકીના ભાગોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ શક્ય છે.

વર્તમાન પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને રાજ્યના તમામ જિલ્લાઓ માટે હવામાન વિભાગ દ્વારા પીળો ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી રાજ્યના દક્ષિણ ભાગમાં તાપમાન વધી રહ્યું હોવાથી, આ વિસ્તારોમાં તેની તીવ્રતા થોડો વધારે રહી શકે છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર પાકિસ્તાનના રણપ્રદેશમાંથી આવતો સૂકો વાયરો આખા ઉત્તર ભારતને ધમરોળી રહ્યો છે. અને તેના કારણે વાતાવરણમાં હિટવેવનો અનુભવ થઈ રહ્યો છે.

આગામી 23 કલાકમાં રાજ્યમાં હળવો વરસાદ પડે તેવું પણ હવામાન વિભાગે અનુમાન લગાવ્યું છે તો ઉત્તર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં પવન સાથે વરસાદ પડી શકે છે તેવી આગાહી કરવામાં આવી છે. ઉત્તર ભારતના સાત રાજ્યોમાં ગરમીનો પારો 40 ડિગ્રીને પાર પહોંચી ગયો છે. લૂ અને ગરમીથી બેહાલ થયેલા ઉત્તર ભારતમાં વીજળીની માગ પણ વધી ગઈ છે. હવામાનની આ સ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને શનિવારે બપોરે પટના, નાલંદા, રોહતાસ, નવાડા, ગયા, જહાનાબાદ અને આસપાસના જિલ્લાઓ માટે પણ નારંગી ચેતવણી જારી કરવામાં આવી હતી.

પટણામાં બપોર બાદથી વાદળછાયું વાતાવરણ રહ્યું હતું. કેટલાક વિસ્તારોમાં પણ વરસાદ પડ્યો છે. આગામી થોડા દિવસોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ અને ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડવાની સંભાવના છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના ઉત્તર ભાગમાં કેટલાક સ્થળોએ ભારે વરસાદ થયો છે.દિલ્લીમાં 43 ડિગ્રી તાપમાન નોંધાયુ હતુ. જેના કારણે દિલ્લીમાં વીજળીની સર્વોચ્ચ માગ ગુરૂવારે સાત હજાર 26 મેગાવોટ સુધી પહોંચી હતી. આ માગ વર્ષ 2020 અને 2021ની તુલનામાં સૌથી વધુ છે.ઝારખંડમાં ચોમાસુ મજબૂત થવાની સ્થિતિમાં ફરી એકવાર ઝારખંડમાં સ્થિતિ વધુ મજબૂત બની રહી છે.

આ રાજ્યના નીચલા સ્તરે દક્ષિણ-પશ્ચિમ દિશામાંથી ભેજવાળી હવાના પ્રવાહને કારણે છે. યુપી-બિહારથી નાગાલેન્ડ સુધીની ઇસ્ટ-વેસ્ટ ટર્ફ લાઇનને કારણે વાતાવરણમાં ભેજ વધવા લાગ્યો છે. આને લીધે આગામી 6 જુલાઈથી રાજ્યના તમામ વિસ્તારોમાં ફરી એકવાર સારો વરસાદ પડશે. વરસાદનો આ ક્રમ આવતા સમયમાં તીવ્ર બનશે અને મોટા વિસ્તારમાં ફેલાશે. તે બધે સરખા વરસાદ વરસશે. ઝારખંડમાં છેલ્લા 24 કલાકની અંદર, ઘણા વિસ્તારોમાં સારો વરસાદ પડ્યો.

4 જુલાઇ, 2021 માટે હવામાન: બિહાર, ઉત્તરાખંડ, પશ્ચિમ બંગાળ, અરુણાચલ પ્રદેશ, સિક્કિમ, ઓડિશા, આસામ, મેઘાલય, પૂર્વ યુપી અને તમિળનાડુમાં આજે ભારેથી આછા વરસાદ પડી શકે છે. ગુજરાતમાં વરસાદની હાલની સ્થિતિ અને આગામી દિવસોની સ્થિતિ અંગે હવામાન વિભાગના ડાયરેક્ટર મનોરમા મોહંતી દ્વારા અગત્યની માહિતી આપવામાં આવી છે.સાંજે રાષ્ટ્રીય પાટનગરના વિસ્તારોમાં ધૂળવાળા વાવાઝોડા પડ્યા અને તે પછી વરસાદ શરૂ થયો. કોઈક વાર વરસાદ ધીમો અને ક્યારેક ઝડપી હતો.

જેના કારણે હવામાનમાં ઓગળી ગયેલી ઠંડક અને છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી સળગતી ગરમીનો સામનો કરી રહેલા લોકોએ રાહતનો શ્વાસ લીધો હતો.જો વાત કરવામાં આવે તો ગુજરાતમાં સૌથી વરસાદ સૌરાષ્ટ અને કચ્છમાં નોંધાયો છે જ્યારે સૌથી વધુ વરસાદ એ માત્ર ઉત્તર ગુજરાત પંથકમાં પડ્યો છે, મહત્વનું છે કે હજુ પણ રાજ્યમાં સારો વરસાદ પડે તેવી કોઈ સિસ્ટમ અરબી સમુદ્રમાં સક્રિય થઈ નથી જેને લઈ રાજ્યમાં ખેતી કરતા ખેડૂતોએ પણ હજુ વરસાદ પર નિર્ભર રહેવું પડી શકે છે.

બિહાર, પૂર્વ ઉત્તર પ્રદેશ, પશ્ચિમ બંગાળ, આસામ, આંધ્રપ્રદેશ, સિક્કિમ, આંધ્રપ્રદેશ, તામિલનાડુ, પુડુચેરી અને કર્ણાટકમાં ભારે વરસાદ સાથે હળવા અને મધ્યમ વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.દેશભરમાં વરસાદની સ્થિતિ અંગે વાત કરીએ તો હાલ દક્ષિણ પશ્ચિમી પવનો નબળા પડ્યા છે પરંતુ ઉત્તર પૂર્વના પવન મજબૂત છે. જેના કારણે ઉત્તર પૂર્વના રાજ્યોમાં વરસાદ થઈ રહ્યો છે. ખાસ કરીને બિહાર અને પશ્ચિમ બંગાળના ઘણા વિસ્તારોની અંદર રેડ એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે. બિહારના ઘણા વિસ્તારોમાં નદીઓમાં પૂર આવવાની પણ શક્યતાઓ ભારતીય હવામાન વિભાગે કરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *