ગુજરાત: ઉકાઈ ડેમ ખતરાના નિશાનની નજીક, એક જ દિવસ માં સૌરાષ્ટ્ર ના ૩૮ ડેમ છલકાયા જાણો - Jan Avaj News

ગુજરાત: ઉકાઈ ડેમ ખતરાના નિશાનની નજીક, એક જ દિવસ માં સૌરાષ્ટ્ર ના ૩૮ ડેમ છલકાયા જાણો

કેચમેન્ટ વિસ્તારોમાંથી ભારે પ્રવાહ સાથે, દક્ષિણ ગુજરાતના બે મોટા ડેમ – દમણ ગંગા નદી પર મધુબમ ડેમ અને તાપી નદી પર ઉકાઈ ડેમ સોમવારે ભરાઈ ગયા હતા. સલામત પાણીનું સ્તર જાળવવા માટે અધિકારીઓએ આ દિવસોથી પાણીના વિસર્જનમાં વધારો કર્યો છે.

મધુબન ડેમ ખાતે સત્તાવાળાઓએ સોમવારે 1.18 લાખ ક્યુસેક પાણીની આવક સામે 1.29 લાખની આવક કરી હતી. ડેમની જળ સપાટી 78 મીટરના નિયમ સ્તરની સામે 78.5 મીટર સુધી પહોંચી છે. મધુબન ડેમનું સંપૂર્ણ જળાશય સ્તર (FRL) 79.86 મીટર છે.

સૌરાષ્ટ્રમાં વરસાદી ખેંચથી તળિયાઝાટક થવાની અણી પર રહેલા ડેમ ભાદરવામાં ભરપૂર મેઘથી છલકાયા છે. રાજકોટ સહિત સૌરાષ્ટ્રના 5 જિલ્લાના 38 ડેમ ઓવરફ્લો થયા છે. રાજકોટ માટે જીવાદોરી સમાન ભાદર ડેમ ઓવરફ્લો થવામાં 5 ફૂટ જ બાકી છે. જ્યારે આજી-1 ડેમ ઓવરફ્લો થવાની તૈયારીમાં છે.

“પાણી પહેલેથી જ નિયમ સ્તર સુધી છે તેથી વધારાના પાણીને નીચેની તરફ છોડવામાં આવી રહ્યું છે. નદીની પાણીની વહન ક્ષમતા 3.25 લાખ ક્યુસેકથી વધારે છે તેથી વર્તમાન વિસર્જનના સ્તરે નદી નજીક માનવ વસવાટ માટે કોઈ જોખમ નથી, ”મધુબન ડેમના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું.છેલ્લા બે દિવસથી ઉકાઈ ડેમમાં પ્રવાહ ધીરે ધીરે નીચે આવતો ગયો હતો, પરંતુ પાણી નિયમ સ્તરથી ઉપર વહી રહ્યું હોવાથી ડેમમાંથી વિસર્જન વધ્યું છે.સોમવારે બપોર સુધી ઉકાઈ ડેમમાં 53,752 ક્યુસેક વિસર્જન સામે 88,675 ક્યુસેકનો પ્રવાહ હતો. ડેમનું સ્તર 341.80 ફૂટ હતું, જે 340 ફૂટના નિયમ સ્તરથી લગભગ બે ફૂટ ઉપર છે.

ઉકાઈમાં સતત પ્રવાહને કારણે સોમવારે સાંજે વિસર્જન વધારીને 85,000 ક્યુસેક કરવામાં આવ્યું હતું. પ્રવાહના આધારે વિસર્જન ઘટશે અથવા વધશે, ડેમના અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું. એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, “તાપી નદીની પાણી વહન ક્ષમતા ઘણી વધારે છે અને પાણીના વર્તમાન વિસર્જનથી ગામડાઓ માટે કોઈ સમસ્યા ઉભી થશે નહીં.”સોમવારે બપોરે ઉકાઈ ડેમ પર પાણીનું સ્તર 341.31 ફૂટ સુધી પહોંચ્યું – 345 ફૂટના ખતરાના ચિહ્નથી 3 ફૂટથી થોડું વધારે – અધિકારીઓએ સોમવારથી તેમાંથી પાણી છોડવાનું શરૂ કર્યું. ઉપરવાસમાં ભારે પ્રવાહ જોતા અધિકારીઓએ શરૂઆતમાં તાપી નદીમાં 22,000 ક્યુસેક પાણીનો વિસર્જન કરીને શરૂઆત કરી હતી, બાદમાં સોમવારે બપોર સુધીમાં તે વધારીને 53,000 ક્યુસેક કરી હતી.

દરમિયાન, ઉપરવાસમાં ભારે વરસાદના કારણે વલસાડ જિલ્લાની નદીઓ ભયના નિશાન નજીક વહેતી હતી. વલસાડના કેટલાક સ્થળોએ નીચા સ્તરના કોઝવે અને પુલ પાણીમાં ડૂબી ગયા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *