વાવાઝોડું ગુલાબ : આ જીલ્લાઓ માં રેડ એલર્ટ જાહેર ,૩૦ વર્ષ નો સૌથી વધુ વરસાદ એક દિવસ માં પડ્યો ,જાણો દિવસ પ્રમાણે સંપૂર્ણ આગાહી - Jan Avaj News

વાવાઝોડું ગુલાબ : આ જીલ્લાઓ માં રેડ એલર્ટ જાહેર ,૩૦ વર્ષ નો સૌથી વધુ વરસાદ એક દિવસ માં પડ્યો ,જાણો દિવસ પ્રમાણે સંપૂર્ણ આગાહી

ચક્રવાત ગુલાબના અવશેષ તરીકે રચાયેલ હવામાન અને ઉત્તર કોંકણ પ્રદેશમાંથી ગોવાતરફ વિસ્તરેલી ચાટને કારણે સોમવારે ગોવાના ભાગોમાં મધ્યમથી ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. ભારતીય હવામાન વિભાગે (IMD) મંગળવાર અને બુધવારે ગોવામાં એક કે બે સ્થળોએ 6.4cm થી વધુના ભારે વરસાદની ચેતવણી આપી છે અને માછીમારોને દરિયામાં ન જવાની ચેતવણી આપી છે.

પનજીમાં સોમવારે સાંજે 5.30 વાગ્યા સુધી 8mm વરસાદ પડ્યો હતો. આઇએમડીએ સોમવારે ગોવામાં અલગ અલગ સ્થળોએ 11.5cm થી વધુ ભારેથી ભારે વરસાદની ચેતવણી જારી કરી હતી. “આગામી દિવસોમાં વરસાદની તીવ્ર તીવ્રતા અને પવનની ઝડપ 40 કિમી પ્રતિ કલાકની તીવ્રતા અને સ્થાનના આધારે શક્ય છે. હવામાન સિસ્ટમ, ”આઇએમડી વૈજ્ઞાનિક રાહુલ એમએ જણાવ્યું હતું. જેમ જેમ સિસ્ટમ ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ આગળ વધે છે તેમ, પવનની ગતિ દરિયા કિનારે 60 કિમી પ્રતિ કલાકને સ્પર્શી શકે છે.

વિશાખાપટ્ટનમ: વાવાઝોડું દરિયાકિનારો ઓળંગી ગયા બાદ વિઝાગ શહેર નજીક વરસાદી વાદળો અટકી ગયા હોવાથી, રવિવારે મધ્યરાત્રિથી, ખાસ કરીને સવારે 1 થી સવારે 5 વાગ્યા સુધી ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. એકંદરે, શહેરમાં સરેરાશ 28 સેમી વરસાદ નોંધાયો છે. આ શહેરમાં છેલ્લા 30 વર્ષમાં સૌથી વધુ એક દિવસનો વરસાદ હોવાનું કહેવાય છે.

ચક્રવાતી તોફાન ગુલાબના લેન્ડફોલ બાદ રવિવારે રાત્રે વિઝાગ શહેરમાં મુશળધાર વરસાદે તબાહી મચાવી હતી, જેના કારણે અનેક નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા અને વીજળી અને પરિવહન જેવી સેવાઓમાં ભારે વિક્ષેપ પડ્યો હતો. શ્રીકાકુલમના કલિંગપટ્ટનમ કરતાં ચક્રવાતના ગ્રાઉન્ડ ઝીરો કરતાં વરસાદ વધુ તીવ્ર હતો. હકીકતમાં, ચક્રવાતને કારણે આંધ્રપ્રદેશમાં વરસાદની સંખ્યાના સંદર્ભમાં ટોચના 20 સ્થાનો વિઝાગ શહેર અથવા તેના ઉપનગરોમાં છે.

હવામાન પ્રણાલી દરિયાકિનારો ઓળંગી ગયા બાદ વિઝાગ શહેર નજીક વરસાદી વાદળો અટકી ગયા હોવાથી, રવિવારની મધ્યરાત્રિથી, ખાસ કરીને સવારે 1 થી 5 વાગ્યા દરમિયાન ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. વરસાદની તીવ્રતાનો અંદાજ એ વાત પરથી લગાવી શકાય છે કે રવિવારે રાત્રે 10 વાગ્યા સુધી માત્ર નવ સેન્ટીમીટર વરસાદ વરસાવતો સિંહચલમ સોમવારે સવારે 6 વાગ્યા સુધીમાં 33 સેમીનો આંકડો પાર કરી ગયો હતો.

અડાવિવરમ, કાંચરાપાલેમ, રેલવે ન્યૂ કોલોની, દારાપલામ, ગોપાલપટ્ટનમ, દ્વારકાનગર, પેડા વાલટેર, એમવીપી કોલોની, મદ્દીલાપલેમ અને સીતમધારા જેવા વિસ્તારોમાં રવિવારે સવારે 8 થી સોમવારે સવારે 8 વાગ્યા વચ્ચે રેકોર્ડ 30 સેમી વરસાદ નોંધાયો છે.

એકંદરે, શહેરમાં સરેરાશ 28 સેમી વરસાદ નોંધાયો છે. આ શહેરમાં છેલ્લા 30 વર્ષમાં સૌથી વધુ એક દિવસનો વરસાદ હોવાનું કહેવાય છે. છેલ્લી વખત 2005 માં ચક્રવાત પ્યાર દરમિયાન એક દિવસમાં લગભગ 20 સેમી વરસાદ પડ્યો હતો.

કેટલીક વસાહતોમાં કમર સુધી ઉડું પાણી હતું જ્યાં વરસાદી પાણી ઘરોમાં ઘૂસી ગયું હતું. 88 જેટલી વસાહતોમાં પાણી ભરાયા હતા. જિલ્લા વહીવટીતંત્ર અને ગ્રેટર વિશાખાપટ્ટનમ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન (જીવીએમસી) ના અધિકારીઓ એક્શનમાં આવ્યા, વૃક્ષો સાફ કર્યા અને સેવાઓ પુનસ્થાપિત કરી. ડી ભવાની (37) નામની મહિલાનું સોમવારે પેન્ડુર્થીમાં દિવાલ ધરાશાયી થવાથી મોત થયું હતું.

સાઈ પ્રણીતે, એક હવામાન બ્લોગર, જે સોશિયલ મીડિયા પર આંધ્રપ્રદેશ વેધરમેન તરીકે જાણીતા છે, કહ્યું; “શ્રીકાકુલમમાં રેઇન બેન્ડ્સ, જે ચક્રવાત ઉતર્યા બાદ પવનની તીવ્રતાને કારણે વિઝાગમાં આવ્યા હતા. જેના કારણે કેટલાક કલાકો સુધી ધોધમાર વરસાદ પડ્યો હતો. વિઝાગ શહેર માટે છેલ્લા 30 વર્ષોમાં વરસાદની આ સૌથી તીવ્ર ઘટના હતી. સિસ્ટમની પુલ અસર હેઠળ, સોમવારે પણ વિઝાગમાં વરસાદ ચાલુ હતો.

IMD દ્વારા નિર્મલ, નિઝામાબાદ, જગતીયાલ, રાજન્ના સિરસિલા, કરીમનગર, પેદ્દાપલ્લી, ભદ્રદ્રી કોથાગુડેમ, ખમ્મમ, મહબુબાબાદ, વારંગલ, જંગગાંવ, સિદ્દીપેટ અને કામરેડ્ડી માટે રેડ એલર્ટ જારી કરાયું હતું.

ગુલાબ આંધ્રપ્રદેશ સાથે ટકરાતા ત્રણના મોત; ઓડિશાને છોડીને કલિંગપટ્ટનમ નજીક રવિવારે મોડી રાત્રે ચક્રવાત ગુલાબ રાજ્યમાંથી પસાર થતાં આંધ્રપ્રદેશમાં ત્રણ લોકોના મોત થયા હોવાના અહેવાલ છે, જેના પગલે શ્રીકાકુલમ અને વિઝિયાનગરમના બે સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત જિલ્લાઓમાં વિનાશનો માર્ગ ચાલી રહ્યો છે. ઓડિશા સૌથી ખરાબ વાવાઝોડાથી બચી ગયું હતું, જેમાં એક તોફાની વાવાઝોડાને બાદ કરતા વીજ પુરવઠો અને ટેલિકોમ વિક્ષેપ સાથે રાજ્યના ભાગોમાં ઘટાડો થયો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *