વાવાઝોડું ‘ગુલાબ’ નબળા પડ્યા બાદ ‘શાહીન’ તરીકે પરત ફરશે, ગુજરાત અને મહારાષ્ટ્રના દરિયાકાંઠા માટે ચેતવણી જારી - Jan Avaj News

વાવાઝોડું ‘ગુલાબ’ નબળા પડ્યા બાદ ‘શાહીન’ તરીકે પરત ફરશે, ગુજરાત અને મહારાષ્ટ્રના દરિયાકાંઠા માટે ચેતવણી જારી

હવામાન વિભાગે ગુલાબ વિશે જણાવ્યું હતું કે તે પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ દિશામાં આગળ વધવાની પ્રબળ સંભાવના છે. રોઝ ભારતના દરિયાકિનારે પાકિસ્તાનના મકરન કિનારે ટકરાઈ શકે છે. નવી દિલ્હી: ચક્રવાત ગુલાબનો બાકીનો ભાગ 30 સપ્ટેમ્બરે અરબી સમુદ્રમાં પ્રવેશે છે અને ચક્રવાતી તોફાનમાં તીવ્ર બને છે અને પાકિસ્તાન તરફ આગળ વધે છે.

ગુલાબ ચક્રવાતના આ બાકી રહેલા ભાગને કારણે ગુજરાતના ઘણા ભાગોમાં વરસાદની સંભાવના છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ બુધવારે આ માહિતી આપી. તેમણે કહ્યું કે બુધવારે દક્ષિણ ગુજરાત પ્રદેશ અને ખંભાતના અખાતને અડીને આવેલા નીચા દબાણવાળા વિસ્તાર – ગુલાબનો બાકીનો ભાગ – બન્યો.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, “તે ખૂબ જ સંભવ છે કે તે પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ દિશામાં આગળ વધશે અને ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્રમાં ઉભરાશે અને આવતીકાલ સુધીમાં તે ઉડા ડિપ્રેશનમાં ઉતરશે. તે પછી તે પશ્ચિમ અને પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ આગળ વધવાની અને આગામી 24 કલાકમાં ચક્રવાતી તોફાનનું સ્વરૂપ લેવાની સંભાવના છે. તે પછી તે ભારતીય દરિયાકિનારાથી દૂર પાકિસ્તાનના મકરન કિનારે ટકરાઈ શકે છે.

ગુજરાતમાં વરસાદની સંભાવના હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, ગુજરાતમાં સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છમાં કેટલાક સ્થળોએ અને અલગ -અલગ સ્થળોએ હળવો, મધ્યમથી ભારે વરસાદ પડી શકે છે. આ સાથે, ગુજરાતના અન્ય વિસ્તારો, દમણ દીવ, દાદરા અને નગર હવેલીમાં મુશળધાર વરસાદ અને કેટલાક સ્થળોએ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. ઉત્તર કોંકણના અલગ -અલગ સ્થળોએ ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

દેશના પૂર્વ કિનારે આવેલા ચક્રવાત ગુલાબની અસરને કારણે મધ્ય મહારાષ્ટ્રમાં ભારે વરસાદને જોતા, IMD ના એક વરિષ્ઠ અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે આ એક દુર્લભ કેસ છે અને હવામાન તંત્ર અન્ય ચક્રવાતી તોફાનને જન્મ આપી શકે છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગના પ્રાદેશિક હવામાન કેન્દ્રના વડા ડો. જયંત સરકારે જણાવ્યું હતું કે, આવી ઘટનાઓ વારંવાર થતી નથી, “જોકે હવામાનશાસ્ત્રીઓ તેનાથી વાકેફ છે.” કોંકણ, મધ્ય મહારાષ્ટ્ર અને મરાઠાવાડા વિસ્તારો ભારે વરસાદની શ્રેણીમાં આવ્યા છે.

સૌરાષ્ટ્ર વિસ્તારમાંથી ચક્રવાત ફરી શકે છે ચક્રવાત ‘નીચા દબાણવાળા વિસ્તાર’ થી શરૂ થાય છે અને તીવ્રતામાં ઘટાડો થાય છે કારણ કે ચક્રવાત સિસ્ટમ દરિયાકિનારે ભેજનું પ્રમાણ ઘટતા જાય છે. સરકારે જણાવ્યું હતું કે ચક્રવાત ગુલાબે શ્રીકાકુલમ અને વિશાખાપટ્ટનમ વચ્ચેના પૂર્વ કિનારે ભૂસ્ખલન કર્યું હતું અને પશ્ચિમ તરફ આગળ વધતી વખતે મહારાષ્ટ્ર, મધ્યપ્રદેશ અને ગુજરાતમાં છેલ્લા ત્રણ દિવસમાં ભારે વરસાદ પડ્યો હતો.

“હવામાન પ્રણાલીમાં થોડો ભેજ હતો અને તે અરબી સમુદ્ર તરફ આગળ વધ્યો હતો અને તે સૌરાષ્ટ્ર પ્રદેશમાંથી પાછો આવી શકે છે.” વધારે ભેજને કારણે, તે નીચા દબાણથી ઉડા દબાણમાં અને પછી ચક્રવાતમાં ફેરવી શકે છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *