ઉકાઈ ડેમ ખતરાના નિશાનની નજીક, એક જ દિવસ માં સૌરાષ્ટ્ર ના ૩૮ ડેમ છલકાયા જાણો વધુ - Jan Avaj News

ઉકાઈ ડેમ ખતરાના નિશાનની નજીક, એક જ દિવસ માં સૌરાષ્ટ્ર ના ૩૮ ડેમ છલકાયા જાણો વધુ

સોમવારે બપોરે ઉકાઈ ડેમ પર પાણીનું સ્તર 341.31 ફૂટ સુધી પહોંચ્યું – 345 ફૂટના ખતરાના ચિહ્નથી 3 ફૂટથી થોડું વધારે – અધિકારીઓએ સોમવારથી તેમાંથી પાણી છોડવાનું શરૂ કર્યું. ઉપરવાસમાં ભારે પ્રવાહ જોતા અધિકારીઓએ શરૂઆતમાં તાપી નદીમાં 22,000 ક્યુસેક પાણીનો વિસર્જન કરીને શરૂઆત કરી હતી, બાદમાં સોમવારે બપોર સુધીમાં તે વધારીને 53,000 ક્યુસેક કરી હતી.

વર્તમાન ચોમાસાની ઋતુમાં આ પ્રથમ વખત હતું જ્યારે તાપી તેના બંને કાંઠે વહેતી જોવા મળી હતી. સુરત, નવસારી, અંકલેશ્વર અને વલસાડની સિંચાઈ, ઔદ્યોગિક અને સ્થાનિક જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા માટે ડેમમાં હાલમાં પૂરતું પાણી છે.

મધ્યપ્રદેશ અને મહારાષ્ટ્રના ઉપરવાસના વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદને કારણે ડેમમાં ભારે પ્રવાહ સર્જાયો છે, સોમવારે બપોરે 2.30 વાગ્યા સુધીમાં ડેમમાં 88,643 ક્યુસેક પાણી આવ્યું હતું.

અધિકારીઓના જણાવ્યા મુજબ, ડેમ હાલમાં તેના જીવંત સંગ્રહના 6,063.98 મિલિયન ક્યુબિક મીટરના 91 ટકા પર છે. વર્તમાન ક્ષમતા પર, તેઓએ કહ્યું, તેનો ઉપયોગ અંતિમ વપરાશકર્તાઓની બે વર્ષની જરૂરિયાત માટે થઈ શકે છે, વાર્ષિક 3000 મિલિયન ક્યુબિક મીટર વપરાશ સાથે.

સૌરાષ્ટ્રમાં વરસાદી ખેંચથી તળિયાઝાટક થવાની અણી પર રહેલા ડેમ ભાદરવામાં ભરપૂર મેઘથી છલકાયા છે. રાજકોટ સહિત સૌરાષ્ટ્રના 5 જિલ્લાના 38 ડેમ ઓવરફ્લો થયા છે. રાજકોટ માટે જીવાદોરી સમાન ભાદર ડેમ ઓવરફ્લો થવામાં 5 ફૂટ જ બાકી છે. જ્યારે આજી-1 ડેમ ઓવરફ્લો થવાની તૈયારીમાં છે.

રાજકોટ જિલ્લાના 17 ડેમ ઓવરફ્લો થયા છે. ભાદર-2, ન્યારી-1, ન્યારી-2, આજી-2, આજી-3, છાપરવાડી-1, છાપરવાડી-2, વેરી, ફોફળ મોતીસર, ડોંડી, ઈશ્વરિયા, ખોડાપીપર, લાલપરી, મોજ, વેણુ-2 તેમજ સોડવદર-2 ડેમ ઓવરફ્લો થયો છે. ભાદર ડેમમાં 5 ફૂટની આવક થતાં હાલ સપાટી 28 ફૂટને પાર થઈ છે. જેથી ડેમ છલકાવામાં માત્ર 5 ફૂટ જેટલો જ બાકી છે. આજી ડેમ પણ 90 ટકાથી વધુ ભરાયો છે, જેથી ગમે ત્યારે છલકાય તેમ હોવાથી નીચાણવાળા ગામોને એલર્ટ કરાયા છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *