60 વર્ષમાં બીજી વખત સપ્ટેમ્બર સુધી વરસાદ ચાલુ છે; ચોમાસું ક્યારે પરત ફરશે જાણો - Jan Avaj News

60 વર્ષમાં બીજી વખત સપ્ટેમ્બર સુધી વરસાદ ચાલુ છે; ચોમાસું ક્યારે પરત ફરશે જાણો

IMD ના નેશનલ વેધર ફોરકાસ્ટિંગ સેન્ટરના વરિષ્ઠ આગાહીકર્તા આર.કે. જેનમાનીએ જણાવ્યું હતું કે 1960 પછી આ બીજી વખત છે જ્યારે ચોમાસુ આટલું મોડું પાછું આવી રહ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે 2019 માં ચોમાસુ 9 ઓક્ટોબરથી વાયવ્યથી પરત આવવાનું શરૂ થયું.

નવી દિલ્હી: આ વર્ષે જૂનથી સપ્ટેમ્બર દરમિયાન ચાર મહિનાની વરસાદી ઋતુ દરમિયાન દેશમાં “સામાન્ય” વરસાદ થયો છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ ગુરુવારે આ માહિતી આપી. આઇએમડીએ જણાવ્યું હતું કે ઓક્ટોબરથી ડિસેમ્બર દરમિયાન પૂર્વોત્તર મોનસૂન સામાન્ય રહેવાની ધારણા છે,

જે તમિલનાડુ, કોસ્ટલ આંધ્ર પ્રદેશ, રાયલસીમા, કેરળ, દક્ષિણ આંતરિક કર્ણાટક અને લક્ષદ્વીપ સહિત દક્ષિણના રાજ્યોમાં વરસાદ લાવશે. ડિપાર્ટમેન્ટના ડિરેક્ટર જનરલ એમ. મોહાપાત્રાએ જણાવ્યું હતું કે દક્ષિણ-પશ્ચિમ મોનસૂન પાછું ખેંચવા માટે 6 ઓક્ટોબરની આસપાસ ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતના કેટલાક ભાગોથી ખૂબ જ અનુકૂળ હવામાનની સ્થિતિ શરૂ થવાની સંભાવના છે.

IMD ના નેશનલ વેધર ફોરકાસ્ટિંગ સેન્ટરના વરિષ્ઠ આગાહી કરનાર આર.કે. જેનમણીએ જણાવ્યું હતું કે 1960 પછી આ બીજી વખત છે જ્યારે ચોમાસુ આટલું મોડું પાછું આવી રહ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે, 2019 માં ચોમાસુ 9 ઓક્ટોબરથી ઉત્તર -પશ્ચિમ ભારતથી પરત આવવાનું શરૂ થયું.

દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ સામાન્ય રીતે 17 સપ્ટેમ્બરથી ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતથી પરત આવવાનું શરૂ કરે છે. મોહાપાત્રાએ કહ્યું, “માત્રાત્મક રીતે, ચોમાસાની ઋતુમાં વર્ષ 2021 માં 1 જૂનથી 30 સપ્ટેમ્બર સુધીનો વરસાદ 87 સેમી હતો, જે 1961-2010ના 88 સેમીના લાંબા ગાળાના સરેરાશ (LPA) ની સરખામણીમાં હતો.”

“દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસાથી સમગ્ર દેશમાં મોસમી વરસાદ જૂન-સપ્ટેમ્બર દરમિયાન એકંદરે સામાન્ય (લાંબા ગાળાની સરેરાશના 96-106 ટકા) હતો.” સતત ત્રીજા વર્ષે દેશમાં સામાન્ય વરસાદ નોંધાયો છે. થઈ ગયું. 2019 અને 2020 માં તે સામાન્ય કરતા વધારે હતું.

દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું ભારતીય અર્થતંત્ર માટે નિર્ણાયક છે, કારણ કે દેશનો જીડીપી હજુ પણ ખેતી અને સંલગ્ન પ્રવૃત્તિઓ પર ભારે આધાર રાખે છે. પીવાના પાણી પુરવઠા અને સિંચાઈ માટે ઉપયોગમાં લેવાતા જળાશયોને ભરવા માટે આ મહત્વપૂર્ણ છે.

એકંદરે, સમગ્ર દેશમાં વરસાદ જૂનમાં 110 ટકા, જુલાઈમાં 93 ટકા અને ઓગસ્ટમાં 76 ટકા હતો. આ મહિનાઓમાં સૌથી વધુ વરસાદ પડે છે. જુલાઈ અને ઓગસ્ટમાં ઓછો વરસાદ પડ્યો હોવા છતાં, LPA ના 135 ટકા વરસાદ નોંધાયા બાદ સપ્ટેમ્બરમાં ખાધ ભરાઈ હતી. IMD એ કહ્યું કે નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ, ત્રિપુરા, આસામ, મેઘાલય, અરુણાચલ પ્રદેશ, જમ્મુ અને કાશ્મીર, લદ્દાખ, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ અને લક્ષદ્વીપમાં ઓછો વરસાદ થયો છે.

બીજી બાજુ, પશ્ચિમ રાજસ્થાન, હરિયાણા, દિલ્હી, આંધ્રપ્રદેશ, તેલંગાણા, ઉત્તર આંતરિક કર્ણાટક, પશ્ચિમ બંગાળનો ગંગા પ્રદેશ, કોંકણ અને ગોવા, મરાઠાવાડા અને આંદામાન અને નિકોબારમાં ચોમાસા દરમિયાન વધુ વરસાદ નોંધાયો છે. દક્ષિણ પશ્ચિમ મોનસુન બે દિવસના વિલંબ બાદ 3 જૂને કેરળ પહોંચ્યું હતું. 15 જૂન સુધીમાં, તે ઝડપથી મધ્ય, પશ્ચિમ, પૂર્વ, ઉત્તરપૂર્વ અને દક્ષિણ ભારતને આવરી લેતું હતું.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *