ભારે ઠંડી વચ્ચે કમોસમી માવઠાની આગાહી, 9 રાજ્યોમાં પડી શકે છે ભારે વરસાદ, ગુજરાતમાં ફરી એકવાર કમોસમી વરસાદ - Jan Avaj News

ભારે ઠંડી વચ્ચે કમોસમી માવઠાની આગાહી, 9 રાજ્યોમાં પડી શકે છે ભારે વરસાદ, ગુજરાતમાં ફરી એકવાર કમોસમી વરસાદ

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, રવિવારે રાજધાની દૂન સહિત રાજ્યના ઘણા વિસ્તારોમાં હળવોથી મધ્યમ વરસાદ પડી શકે છે. ગઢવાલ અને કુમાઉ ડિવિઝનના 2500 મીટરથી ઉપરના વિસ્તારોમાં હિમવર્ષા થવાની સંભાવના છે.

શનિવાર બાદ રવિવારે પણ ઉત્તરાખંડમાં વરસાદ અને હિમવર્ષા ચાલુ છે. જેના કારણે સમગ્ર રાજ્યમાં ઠંડી પડી રહી છે. લોકો ઘરોમાં છુપાયેલા છે. તે જ સમયે, લોકો ડુંગરાળ વિસ્તારોમાં બોનફાયર પ્રગટાવીને જીવન નિર્વાહ કરી રહ્યા છે. હિમવર્ષાના કારણે ગંગોત્રી અને યમુનોત્રી હાઈવે ઘણી જગ્યાએ બંધ છે. હરિદ્વારમાં સવાર સુધી હળવા ઝરમર વરસાદ બાદ દસ વાગ્યા બાદ આકાશ ખુલી ગયું હતું. આખો દિવસ તડકો રહ્યો હતો, પરંતુ મહત્તમ અને લઘુત્તમ તાપમાનમાં ઘટાડો થયો હતો. આ કારણે ઠંડો પવન ફૂંકાયો હતો અને લોકો અગ્નિનો સહારો લેતા જોવા મળ્યા હતા.

ચકરાતા, ધનોલ્ટી અને ઓલીમાં હિમવર્ષા : દેહરાદૂનમાં રવિવારે સવારે પણ હળવો વરસાદ ચાલુ રહ્યો હતો. જો કે, બાદમાં સૂર્ય આવ્યો અને પછી હવામાન ખરાબ થઈ ગયું. દૂનમાં મોડી સાંજે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. રવિવારે પણ મસૂરીમાં વરસાદ પડ્યો હતો. શહેરમાં ઠંડીનું જોર વધ્યું છે. ચારધામમાં હિમવર્ષા થઈ હતી. કેદારનાથમાં હિમવર્ષા બાદ ઠંડી જામી રહી છે. ચમોલી જિલ્લામાં સતત વરસાદ અને હિમવર્ષાનો સિલસિલો જારી રહ્યો હતો. ચકરાતા, ધનોલ્ટી અને ઓલીના ઊંચા વિસ્તારોમાં હિમવર્ષા થઈ હતી.

રવિવારે સવારથી યમુનોત્રીધામ સહિત યમુના ઘાટીમાં વરસાદ અને હિમવર્ષા થઈ હતી. હવામાનના આ મિજાજને કારણે લોકો ઘરોમાં જ બેસી રહ્યા છે. હિમવર્ષાને કારણે યમુનોત્રી હાઈવે હજુ પણ બંધ છે. રોડ ખુલ્લો કરવાની કામગીરી પણ શરૂ થઈ નથી. યમુનોત્રી વિસ્તારમાં આવેલા આઠ પ્રવાસીઓ હજુ પણ જાનકીચટ્ટીમાં અટવાયેલા છે. રવિવારે બપોરે રાડી ટોપ પાસે બંધ યમુનોત્રી હાઇવે બારકોટ સુધી નાના વાહનો માટે ખુલ્લો મુકાયો હતો. જે બાદ ચિન્યાલીસૌરથી પરત ફરતા ભાજપ સહિત અનેક ફસાયેલા લોકો પોતપોતાના ગંતવ્ય માટે રવાના થયા હતા.

ઉત્તરકાશીની આસપાસના શિખરો બરફથી ઢંકાયેલા છે. નવી ટિહરીમાં ગઈ રાતથી સતત વરસાદ પડી રહ્યો છે. હિમવર્ષાના કારણે ચંબા-મસૂરી મોટરવે પર વાહનોનું સંચાલન બીજા દિવસે પણ શરૂ થયું નથી. શ્રીનગરમાં શનિવારે રાત્રે 11 વાગ્યાથી વરસાદ પડી રહ્યો છે.

કુમાઉના પિથોરાગઢના ઊંચા શિખરો અને નૈનીતાલના ચાઈને પીક પર હિમવર્ષા થઈ છે. પંતનગર, રાનીખેત, જાસપુર, ભવાલી, રૂદ્રપુર, પિથોરાગઢ, લોહાઘાટ, દીદીહાટ, નૈનીતાલમાં વહેલી સવારથી વરસાદ પડ્યો હતો. ત્યાં રામનગરમાં તડકો હતો.

કેદારકાંઠામાં ટ્રેકિંગ બંધ : પુરોલાના મોરી બ્લોકના ગોવિંદ વન્યજીવ વિહાર વિસ્તારના કેદારકાંઠામાં લગભગ પાંચ ફૂટ બરફ પડ્યો છે. આ ટ્રેક પર ટ્રેકિંગ બંધ કરી દેવામાં આવ્યું છે. મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત, દિલ્હી, અમદાવાદથી આવેલા 120 જેટલા પર્યટકો ટ્રેક કર્યા વિના જ પાછા ફર્યા છે. આ માહિતી આપતાં હરકીદૂન પ્રોટેક્શન એન્ડ માઉન્ટેનિયરિંગ એસોસિએશનના સેક્રેટરી ચાન સિંહ રાવતે જણાવ્યું હતું કે લગભગ 150 પ્રવાસીઓ હજુ પણ સાંકરીમાં પડાવ નાખે છે.

ભારે હિમવર્ષાના કારણે સાંકરી જાખોલ, સાંકરી તાલુકાનો મોટરવે વાહનવ્યવહાર માટે બંધ કરી દેવામાં આવ્યો છે. ચાર ગામો ઓસલા, પવની, ધતમીર, ગંગડ અને જાખોલ ન્યાય પંચાયત, લિવારી, ફિતાડી, રેછા, કંસલા, હરિપુરના ભારે હિમવર્ષાને કારણે તહસીલ મુખ્યાલય મોરી સાથેનો સંપર્ક તૂટી ગયો છે.

20 ગામો બરફની સફેદ ચાદરથી ઢંકાયેલા છે : પિંડાર ઘાટીમાં હિમવર્ષા અને વરસાદને કારણે સામાન્ય જનજીવન ખોરવાઈ ગયું હતું. 20 ગામો બરફની સફેદ ચાદરથી ઢંકાઈ ગયા છે. અવિરત વરસાદથી નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં ઠંડીમાં વધારો થયો હતો. ઉંચાઈવાળા વિસ્તારોમાં પશુપાલકો અને ખેડૂતોને મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. થરાલીના ગુમડ, કલચુના, હરિનગર લેટરલ, રતગાંવ, રુઈસન, તૈલાન, ઘીનપાની, ગેરુડ ગામો બરફના કેદમાં છે. તે જ સમયે, નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં સતત વરસાદને કારણે ઘણા રસ્તાઓ બંધ થઈ ગયા છે.

દેવલ વિસ્તારમાં વરસાદ અને હિમવર્ષાને કારણે રૂપકુંડ, વેદની, બગુવાસા, બાગજી, બ્રહ્મતલ, આલી બુગ્યાલમાં ત્રણથી ચાર ફૂટ બરફ પડ્યો છે. બુગ્યાલમાં સતત હિમવર્ષાના કારણે હિમાલયના વાન, ઘેસ, કુલિંગ, વાંક, લોહાજુંગ, રામપુર, તોરતી, સોરીગઢ સહિત 24થી વધુ ગામો ઠંડીની લપેટમાં છે.

બદ્રીનાથ અને મલારી હાઈવે પર હિમશિલા તૂટી ગયા : BRO (બોર્ડર રોડ ઓર્ગેનાઈઝેશન) એ તિબેટ (ચીન) સરહદ વિસ્તારને જોડતા રસ્તાઓ પરથી બરફ સાફ કરવાનું શરૂ કર્યું છે. બે દિવસથી ભારે હિમવર્ષાના કારણે બદ્રીનાથ હાઈવે અને જોશીમઠ-મલારી હાઈવે પર અનેક ફૂટ બરફ જમા થયો છે. જેના કારણે આર્મી અને આઈટીબીપીની સાથે સ્થાનિક ગ્રામજનોના વાહનોની અવરજવર પણ બંધ થઈ ગઈ છે. રવિવારે બપોરે હવામાન સામાન્ય થયા બાદ, BROએ બંને હાઈવે પરથી JCB અને મજૂરો દ્વારા બરફ હટાવવાની કામગીરી પણ શરૂ કરી દીધી છે. બદ્રીનાથ હાઇવે હનુમાનચટ્ટી આગળ બરફના કારણે બંધ છે.

જોશીમઠ-મલારી હાઈવે પર 10 થી 15 ફૂટના મોટા બરફના પટ્ટાઓ તૂટીને રોડ પર આવી ગયા છે. જેના કારણે સેનાના વાહનો સેનાની ફોરવર્ડ પોસ્ટ પર પહોંચી શકતા નથી. બદ્રીનાથ-માના અને માના પાસ સુધીના હાઈવે પર ઘણી જગ્યાએ ભારે બરફ જામ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *