ગુજરાત માં વરસાદ ને લઈને હવામાન વિભાગની મોટી આગાહી, આગામી પાંચ દિવસ ગુજરાત માટે ભારે!, ભારે વરસાદની આગાહી

હાલમાં ચોમાસા માટે કોઈ સિસ્ટમ કાર્યરત નથી, વાવાઝોડું પણ જતું રહ્યું છે તેમ છતાં હવામાન ખાતુ ત્રણેક દિવસથી રાજ્યના જુદા જુદા વિસ્તારોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ વરસવાની આગાહી કરી રહ્યું છે. તેના માટે અરબી સમુદ્ર પરથી આવતા ભેજયુક્ત પવન અને લોકલ સિસ્ટમ જવાબદાર હોવાનું હવામાન વિભાગના અધિકારીએ જણાવ્યું છે. અમદાવાદમાં આજે મહત્તમ તાપમાન ૩૯.૮ ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

વૈશાખ માસમાં ચામડી તતડી ઉઠે તેવી ગરમી પડવી જોઈએ તેના બદલે રોજ હવામાન ખાતુ વરસાદની આગાહી કરી રહ્યું છે. તેના કારણે સામાન્ય લોકોના મનમાં પ્રશ્ન ઉઠયો છે કે હજુ ચોમાસું આવ્યું નથી તો આ વરસાદ આવે છે ક્યાંથી ? તેનો જવાબ આપતા હવામાન વિભાગના અધિકારી મનોરમા મોહંતીએ કહ્યું કે હાલમાં અરબી સમુદ્ર પરથી ભેજયુક્ત પવન આવે છે. પવન, ભેજ અને બીજા પરિબળોના કારણે વરસાદને વરસવા માટેનો પુરવઠો મળી રહે છે. તેના કારણે આ વરસાદ વરસી રહ્યો છે. આ પ્રિ-મોન્સુન એક્ટિવિટી છે. જેના ભાગરૂપે વરસાદ વરસી રહ્યો છે.

<p>હવામાન ખાતાએ આજે આગાહી કરતા કહ્યું કે સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક ભાગોમાં વરસાદ વરસી શકે છે. તે સિવાય બાકીના રાજ્યના અન્ય ભાગો અને કચ્છમાં આગામી ૨૪ કલાક સુધી વાતાવરણ સુક્કું રહેશે. આજે ભેજનું પ્રમાણ સવારે ૮-૩૦ વાગ્યે ૭૨ ટકા અને સાંજે ૫-૩૦ વાગ્યે ૩૩ ટકા રહ્યું હતું. આગામી ૨૪ કલાક સુધી મહત્તમ તાપમાનમાં કોઈ ફેરફાર થશે નહીં. ત્યારપછીના ૩-૪ દિવસ સુધી બે થી ત્રણ ડિગ્રી તાપમાનમાં ઘટાડો થશે.

આગામી પાંચ દિવસની આગાહી :

  • તા.૨૬ના રોજ વલસાડ, નવસારી, દમણ, દાદરા, નગર હવેલીમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ
  • તા.૨૬ થી તા.૨૭ વચ્ચે બનાસકાંઠા, સાબરકાંઠા, અરવલ્લી, વલસાડ, નવસારી, દમણ, દાદરા, નગર હવેલી અને કચ્છમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ
  • તા.૨૭ થી ૨૮ વચ્ચે ડાંગ, તાપી, વલસાડ, નવસારી, દમણ, દાદરા, નગર હવેલીમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ
  • તા.૨૮ થી ૨૯ વચ્ચે સુક્કું વાતાવરણ ?તા.૨૯ થી ૩૦ વચ્ચે સુક્કું વાતાવરણ

ગુજરાત માં ચોમાસું ધીમું પડે છે, હવામાન વિભાગ આગાહી સૌરાષ્ટ્રમાં આટલા દિવસનો સમય લાગી શકે છે આ તારીખે સૌરાષ્ટ્રમાં એન દક્ષિણ ગુજરાત વરસાદની આગાહી

વધુ માં વાત કરીએ તો : ભારતના હવામાન વિભાગે બુધવારે કહ્યું હતું કે વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સને કારણે ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં ચોમાસાની ગતિ ઓછી થઈ છે અને દિલ્હી પહોંચવામાં સાતથી 10 દિવસનો સમય લાગી શકે છે.ભારતના હવામાન વિભાગે બુધવારે કહ્યું કે પશ્ચિમ વિક્ષેપને કારણે ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારત ઉપર ચોમાસાની ગતિમાં ઘટાડો થયો છે અને દિલ્હી પહોંચવામાં સાતથી 10 દિવસનો સમય લાગી શકે છે. હવામાન વિભાગના પ્રાદેશિક કેન્દ્રના વડા કુલદીપ શ્રીવાસ્તવે જણાવ્યું હતું કે, “પશ્ચિમ પવનોમાં કેટલાક પ્રતિકૂળ ફેરફારને કારણે દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસાના બાકીના ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગના આગમનમાં વિલંબ થયો છે. પરિસ્થિતિ પર સતત નજર રાખવામાં આવી રહી છે. તેની જાણકારી આપવામાં આવશે. ભારતે મે મહિનામાં ચક્રવાત યાસ અને ટાકેટ નામની બે કુદરતી આફતોનો પણ સામનો કરવો પડ્યો. આ બંને વાવાઝોડાએ દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં કહેર ફેલાવ્યો હતો.

પરંતુ તેના પ્રભાવને કારણે મેદાનો પણ અસ્પૃશ્ય રહી શક્યા નહીં. અકાળે વરસાદ, શાકભાજી અને ફળોના કારણે ખેડુતોનો પાક ખેતરોમાં ઉભો રહીને ડૂબી ગયો હતો. આવી સ્થિતિમાં તેમને ભારે આર્થિક નુકસાન થયું છે. “આ વિલંબ 7 થી 10 દિવસ હોઈ શકે છે. આવતીકાલે પરિસ્થિતિ વધુ સ્પષ્ટ થશે. ”હવામાન વિભાગે અગાઉ અંદાજ લગાવ્યો હતો કે ચોમાસુ નિર્ધારિત સમયના આશરે 12 દિવસ પહેલા 15 જૂને દિલ્હી પહોંચશે. સામાન્ય રીતે ચોમાસુ 27 જૂન સુધીમાં દિલ્હી પહોંચે છે અને 8 જુલાઈ સુધીમાં આખા દેશને આવરી લે છે. વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર મંગળવાર અને બુધવારે હળવા વરસાદ થઈ શકે છે. ગયા વર્ષે ચોમાસુ 25 જૂને દિલ્હી પહોંચી ગયો હતો અને 29 જૂન સુધીમાં આખા દેશને આવરી લીધો હતો.

હવામાન વિભાગે સોમવારે પણ આવો જ અંદાજ લગાવ્યો હતો. વિભાગે આગાહીમાં કહ્યું હતું કે ઉત્તર ભારતના ઘણા ભાગોમાં ચોમાસા માટે થોડી વધુ રાહ જોવી પડશે, કારણ કે પશ્ચિમના પવનને કારણે તેની ગતિ ધીમી થઈ શકે છે. વિભાગે સોમવારે કહ્યું હતું કે ચોમાસાના ઉત્તર છેડે દીવ, સુરત, નંદુરબાર, ભોપાલ, , હમીરપુર, બારાબંકી, બરેલી, સહારનપુર, અંબાલા અને અમૃતસરને અસર થઈ રહી છે.ગુજરાતના સૌરાષ્ટ્રના જિલ્લાઓમાં ઘણું નુકસાન કર્યું છે. મગફળી અને બાજરીની ખેતી મુખ્યત્વે અહીં રાજકોટ જિલ્લામાં કરવામાં આવે છે. આ વખતે પાક દરેક વખત કરતા વધુ સારો હતો. આવી સ્થિતિમાં, ખેડૂતોની નજરમાં આનંદ થયો કે આ વખતે તેઓ યોગ્ય નફો મેળવશે. ખેડૂત ભાઈ ચિંતા માં મુકાઈ ગયા છે આવું આવું થાય તો..

ગુજરામાં વિભાગ સતત તેનું નિરીક્ષણ કરી રહ્યું છે. એક અંદાજ મુજબ હાલમાં દિલ્હી-એનસીઆર પહોંચવામાં 7 થી 10 દિવસનો સમય લાગી શકે છે.રવિવારે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું સત્તાવાર રીતે હિમાચલ પ્રદેશમાં પહોંચતાં રાજ્યના ઘણા વિસ્તારોમાં વરસાદ પડ્યો હતો. હવામાન વિભાગે આ માહિતી આપી હતી. સિમલા હવામાન કેન્દ્રના નિયામક મનમોહનસિંહે જણાવ્યું હતું .

રવિવારે રાજ્યના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ થયો હતો. તેમણે જણાવ્યું હતું કે, સોલન જિલ્લાના કાંડાઘાટમાં 51૧. mm મીમી વરસાદ થયો હતો, ત્યારબાદ શાહપુર (કાંગરા) માં and 36.. મીમી અને ડાલહૌસી (ચંબા) માં ૨ mm મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો. બીજી તરફ, મંગળવારે દિલ્હી-એનસીઆરમાં ભેજ અને ગરમીથી ભરપૂર હતી. સાંજે વાતાવરણમાં પલટો આવ્યો હતો અને જોરદાર પવનને કારણે વાતાવરણ સુખદ બન્યું હતું. આ દરમિયાન કેટલાક સ્થળોએ હળવો વરસાદ પડ્યો હતો.

મનમોહનસિંહે જણાવ્યું હતું કે ગયા વર્ષે ચોમાસું 24 જૂને રાજ્યમાં પહોંચ્યું હતું, જ્યારે સામાન્ય આગમનની તારીખ 26 જૂને નક્કી કરવામાં આવી છે. સોમવારે પણ રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે, જ્યારે રાજ્યના કેટલાક નીચા અને મધ્ય પર્વતીય વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે.ગળવારે દિલ્હી-એનસીઆરમાં હવાની ગુણવત્તા સરેરાશ કેટેગરીમાં નોંધાઈ હતી.

માત્ર નોઈડા અને ગુરુગ્રામની હવાની ગુણવત્તા સંતોષકારક રહી છે. સેન્ટ્રલ પોલ્યુશન કન્ટ્રોલ બોર્ડ (સીપીસીબી) અનુસાર, રાજધાનીનું સરેરાશ હવા ગુણવત્તા સૂચકાંક 113 હતું અને ફરીદાબાદનું પ્રમાણ 105 છે. એક્યુઆઈ ગાઝિયાબાદમાં 141, ગ્રેટર નોઇડામાં 164, ગુરુગ્રામમાં 84 અને નોઇડામાં 97 નોંધાઈ હતી. સફર ઈન્ડિયાના જણાવ્યા મુજબ, આગામી 24 કલાક જોરદાર પવન રહેશે અને હવાની ગુણવત્તા સરેરાશથી સંતોષકારક કેટેગરીમાં રહેશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *