શું તમે પણ લઇ રહ્યા છો પેકિંગ દૂધ (બાટલી, કોથળી નું દૂધ)..? તો થઈ જજો સાવધાન , ઉભી કરી શકે છે પેટ, લીવર, કેન્સર જેવી બીમારીઓ

દરેક વ્યક્તિ એ હકીકતથી વાકેફ છે કે કેલ્શિયમ અને પ્રોટીનથી ભરપુર દૂધ આરોગ્ય માટે ફાયદાકારક છે. હા, દરરોજ દૂધ પીવાથી શરીરમાં પુષ્કળ શક્તિ મળે છે અને અનેક આવશ્યક પોષક તત્વો પણ પૂરા થાય છે. આ જ કારણ છે કે આપણા ઘરના વડીલોએ પણ ઘણીવાર દૂધ પીવા માટે આગ્રહ કર્યો છે.

પરંતુ શરીરને દૂધનો સંપૂર્ણ લાભ ત્યારે જ મળે છે જ્યારે દૂધ ગાય અથવા ભેંસનું હોય, કારણ કે જો તમને લાગે કે પેકિંગ દૂધ (બાટલી, કોથળી નું દૂધ) પીવાથી પણ તમને આરોગ્ય ના લાભ મળે છે તો પછી એવું બિલકુલ નથી.

મર્યા 15 વર્ષ પછી પાછા જીવિત થઇ ગયા હતા મહાભારત ના બધા યોદ્ધા ,પછી થયું કંઈક એવું જે જાણીને તમારું હૃદય થરકી ઉઠશે.

ખરેખર, આજે મોટાભાગના લોકોએ ગાય અથવા ભેંસનું દૂધ પીવાને બદલે પેકેજ્ડ દૂધને (બાટલી, કોથળી નું દૂધ) પ્રાધાન્ય આપી પીવાનું શરુ કરી દીધું છે જે સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે. પેકેજ દૂધમાં ઘણીવાર ભેળસેળ થવાની પણ ચર્ચા થઈ છે, આવી સ્થિતિમાં તેના નિયમિત સેવનથી થતા નુકસાનને નકારી શકાય નહીં. આ લેખમાં, ચાલો જાણીએ કે પેકેજ દૂધ આરોગ્યને કેવી રીતે નુકસાન પહોંચાડે છે.

ખુબ જ હાનિકારક છે પેકિંગ દૂધ : પેકિંગ દૂધ (બાટલી, કોથળી નું દૂધ) આરોગ્ય માટે જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે ફૂડ સેફ્ટી એન્ડ સ્ટાન્ડર્ડ્સ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (FSSAI) ના સંશોધન મુજબ દૂષિત દૂધનો આશરે 10 ટકા ભાગ પેકેજ્ડ દૂધમાં ભળી જાય છે.

પેકેજ્ડ દૂધ યુરિયા, વનસ્પતિ તેલ, ગ્લુકોઝ અને એમોનિયમ સલ્ફેટ જેવી વસ્તુઓનું મિશ્રણ કરીને તૈયાર કરવામાં આવે છે, આ દૂધના નિયમિત સેવનથી સ્વાસ્થ્યને મોટું નુકસાન થાય છે.

આ દૂધ બાળકો માટે જોખમી છે : વડીલોની તુલનામાં નાના બાળકોને પેકિંગ દૂધ (બાટલી, કોથળી નું દૂધ) નું મહત્તમ નુકસાન સહન કરવું પડી શકે છે. તેના વપરાશથી નાના બાળકોની કિડની, યકૃત અને મગજ પર ખરાબ અસર પડે છે. તેના નિયમિત સેવનના કારણે બાળકો માનસિક વિકારનો શિકાર પણ બની શકે છે.

પેકિંગ દૂધ (બાટલી, કોથળી નું દૂધ) દૂષિત છે, જે કોઈપણ રીતે સ્વાસ્થ્ય માટે સારું નથી. જો દૂધમાં બેક્ટેરિયલ દૂષિતતા હોય, તો પછી તેને પીવાથી આરોગ્યની ગંભીર સમસ્યાઓ થઈ શકે છે જેમ કે ફૂડ પોઇઝનિંગ, પેટમાં દુખાવો, ઝાડા, આંતરડાની ચેપ, ટાઇફોઇડ, ઉંલટી, જાડા વગેરે.

કેન્સર જેવા ગંભીર રોગ માટે જવાબદાર : નોંધનીય છે કે પેકેજ્ડ દૂધમાં ઘણી વખત આવા રસાયણો પણ મળી આવ્યા છે, જે ગંભીર રોગોનું જોખમ પણ વધારી શકે છે. જો તમે લગભગ 10 વર્ષથી પેકેજ્ડ દૂધનું સેવન કરી રહ્યા છો, તો પછી તમને કેન્સર જેવા ગંભીર રોગ થવાની સંભાવના બીજા લોકો કરતા વધારે હશે.

લીવર સોરોસીસ, કોલોન અને કિડનીનું કેન્સર, ક્ષય રોગ, ત્વચાની એલર્જી વગેરે આવા દૂધના ઉપયોગથી થાય છે. આ સગર્ભા સ્ત્રીઓ અને ગર્ભસ્થ બાળકોને સૌથી વધુ નુકસાન પહોંચાડે છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *