ગુજરાતમાં વરસાદ ને લઈને અંબાલાલ પટેલ ની મોટી આગાહી, આ તારીખે આવશે ધોધમાર વરસાદ

આ વખતે ચોમાસાના આગાહી કરનાર અંબાલાલ પટેલે આગાહી કરી છે. આગામી ચોમાસા અંગે તેમણે જણાવ્યું હતું કે, આગામી ચોમાસુ ખૂબ સારો રહેવાની સંભાવના છે. કારણ છે કે ભૂમિમાં જે યોગ થાય છે તેને સ્થાનિક ભાષામાં રોહિણી નક્ષત્ર કહેવામાં આવે છે.ગુજરાતમાં ભારે વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે અને ચોમાસુ સારો રહે તેવી સંભાવના છે જેથી નિયમિત વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે. ત્યારે ગુજરાતના કેટલાક ભાગોમાં 98 થી 101 ટકા વરસાદ થવાની સંભાવના છે, જ્યારે ઘણા ભાગોમાં 100 ટકા વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે.

વાવાઝોડાને કારણે ગુજરાતના હવામાનમાં પલટો આવ્યો હતો ત્યારે ઘણા ભાગોમાં ગાજવીજ અને પવન સાથે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં હજુ પ્રિમોનસુન એક્ટિવિટીનાં કારણે બે દિવસ વરસાદની આગાહી કરાઈ છે.

ત્યારે હવામાન વિભાગના જણાવ્યા પ્રમાણે ગત વર્ષની તુલનામાં આ વખતે ચોમાસુ સારું થશે. રાજ્યમાં ચોમાસાની શરૂઆતની સત્તાવાર તારીખની વાત કરીએ, તો દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ 15 જૂન પછી શરૂ થઈ શકે છે. હવામાન વિભાગે આ વર્ષે સામાન્ય વરસાદની આગાહી કરી છે.

ગુજરાતમાં ચોમાસુ સામાન્ય હતું. ગયા વર્ષે ગુજરાતમાં સરેરાશ. 44.77 ઇંચ વરસાદ પડ્યો હતો અને ચોમાસું પ્રમાણમાં સારું હતું શુષ્ક ગણાતા કચ્છમાં. 45.74 ઇંચ સાથે મોસમનો 282.08 ટકાનો વરસાદ થયો છે, જ્યારે દક્ષિણ ગુજરાતમાં ગયા વર્ષે 68.11 ઇંચ વરસાદ પડ્યો હતો. આ વર્ષે પણ ચોમાસુ સારો રહે તેવી સંભાવના છે.

બંગાળની ખાડી માં સતત લો પ્રેશર સક્રિય છે જેના કારણે આજે બંગાળ, ઝારખંડ, ઓરિસ્સા, છત્તીસગઢ, તેલંગાણા, વિદર્ભ અને પૂર્વી મધ્યપ્રદેશમાં પણ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. આગામી બે-ત્રણ દિવસમાં મધ્ય અને પૂર્વ ભારતના કેટલાક ભાગોમાં ચોમાસું ઝડપથી આગળ વધે તેવી શક્યતા છે. આ અઠવાડિયાના અંતે રાષ્ટ્રીય રાજધાની દિલ્હીમાં વરસાદ પડી શકે છે. હાલ મુંબઈમાં ભારે વરસાદ વરસી રહ્યો છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું મધ્ય અને ઉત્તર અરબી સમુદ્રના કેટલાક ભાગોમાં વધુ તીવ્રતાથી આગળ વધ્યું છે. મુંબઈ, દક્ષિણ ગુજરાતના કેટલાક ભાગો, તેલંગાણા અને આંધ્રપ્રદેશના અન્ય કેટલાક ભાગો સહિત સમગ્ર કોંકણ અને આંતરિક મહારાષ્ટ્રના મોટાભાગના ભાગો સુધી વરસાદી વાદળ પહોંચી ગયા છે.

આ ઉપરાંત અરબી સમુદ્રના તટીય વિસ્તારમાં અને મહારાષ્ટ્રના બાકીના ભાગોમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું આગળ વધવાની સંભાવના છે. ગુજરાતના મોટા ભાગના વિસ્તારો અને તેલંગાણા, આંધ્રપ્રદેશના બાકીના ભાગો, મધ્ય પ્રદેશના કેટલાક ભાગો અને પૂર્વઉત્તર પ્રદેશ, ઓડિશા, પશ્ચિમ બંગાળ, ઝારખંડ, છત્તીસગઢ અને બિહારમાં આગામી બે દિવસ સુધીમાં વરસાદી વાદળો પહોંચવાના છે.

ખાનગી હવામાન એજન્સીના જણાવ્યા અનુસાર આજે કર્ણાટકના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારમાં ભારે વરસાદ ચાલુ રહેશે. ગોવા અને મુંબઈમાં પણ ભારે વરસાદ પડશે. 11 થી 13 જૂન દરમિયાન ઝારખંડ, બિહાર, બંગાળ, ઓડિશા, છત્તીસગઢ, પૂર્વ ઉત્તર પ્રદેશ અને પૂર્વ મધ્યપ્રદેશમાં ચોમાસું પહોંચશે અને આ સ્થળોએ ભારેથી અતિભારે વરસાદ જોવા મળશે.

આઈએમડીના વૈજ્ઞાનિક આશિષ કુમારે જણાવ્યું હતું કે, એક અંદાજ મુજબ આગામી 48 કલાકમાં ચોમાસું બિહારમાં પ્રવેશ કરશે. ચોમાસાની શરૂઆત પહેલા રાજ્યભરમાં વીજળી પડવાની ઘટનાઓ વધશે જેથી યલો અને ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કરી છે. બિહારમાં બુધવારથી શનિવાર સુધી ઘણા ભાગોમાં વરસાદ સાથે વાવાઝોડું આવવાની સંભાવના છે.

આ રાજ્યમાં થશે ગાજવીજ સાથે વરસાદ: હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ઉત્તરાખંડ, પંજાબ, હરિયાણા, ચંદીગઢ અને દિલ્હી, ઉત્તર પ્રદેશ, બિહાર, ઝારખંડ, તેલંગાણા, લદ્દાખ, ગિલગિટ-બાલ્ટિસ્તાન, મુઝફ્ફરાબાદ, હિમાચલ પ્રદેશ, મધ્યપ્રદેશ, વિદર્ભ, છત્તીસગઢ, પશ્ચિમ બંગાળ, સિક્કિમ, ઓડિશા, આંદામાન અને નિકોબાર દ્વીપ સમૂહમાં આજે ગાજવીજ સાથે વરસાદ થવાની શક્યતા છે.

આ રાજ્યોમાં થશે ભારે વરસાદ: હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આગામી બે દિવસ સુધી છત્તીસગઢ, ઓડિશા, કોંકણ, ગોવા, આંધ્રપ્રદેશ અને યમનમાં છૂટાછવાયા સ્થળોએ ભારેથી અતિભારે વરસાદની સંભાવના છે. આ ઉપરાંત ઉત્તરાખંડ, ઉત્તર પ્રદેશ, પૂર્વ મધ્યપ્રદેશ, વિદર્ભ, બિહાર, ઝારખંડ, પશ્ચિમ બંગાળ, ગુજરાત, તેલંગાણા અને તટીય કર્ણાટકમાં છૂટાછવાયા સ્થળોએ ભારે વરસાદ પડશે.

ગોવા, મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતમાં અતિભારે વરસાદ: બીજી તરફ દક્ષિણ ગુજરાતના દરિયાકાંઠે ચક્રવાતી પવનોનો વિસ્તાર જોવા મળી રહ્યો છે. કોંકણ, ગોવા, મધ્ય મહારાષ્ટ્ર, દક્ષિણ ગુજરાત, કર્ણાટક, તેલંગાણા, આંધ્રપ્રદેશ, તમિલનાડુ અને કેરળમાં 11 થી 13 જૂન વચ્ચે અતિ ભારે વરસાદ પડવાની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દેશમાં 8 જૂન સુધીમાં લગભગ 33.6 મીમી વરસાદ પડી ચૂક્યો છે, જે 1 થી 8 જૂન દરમિયાન સામાન્ય સરેરાશ વરસાદ (28.3 મીમી) કરતાં 18 ટકા (5.3 મીમી) વધારે છે.

ગઈકાલે મુંબઈ સહિત અનેક વિસ્તારોમાં ભારેથી અતિભારે વરસાદ પડ્યો હતો. હાલ પણ મુંબઈમાં અતિભારે વરસાદ શરૂ છે. ચોમાસાએ મહારાષ્ટ્રના વિદર્ભ વિસ્તાર સહિત સમગ્ર મહારાષ્ટ્રને ઘેરી લીધું છે. આગામી દિવસોમાં કોંકણમાં ભારેથી અતિભારે વરસાદની શક્યતા છે.

હાલ ગુજરાતમાં પ્રિમોન્સૂન એક્ટિવિટી જોવા મળી રહી છે. જેને પગલે આગામી ત્રણ દિવસ સુધી ગુજરાતના અનેક વિસ્તારોમાં વરસાદી ઝાપટા અને વાદળછાયું વાતાવરણ રહેવાની શક્યતા છે. ખાસ કરીને આગામી ત્રણ દિવસ સુધી સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં સાર્વત્રિક સારો વરસાદ જોવા મળે તેવું અનુમાન છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *