ગુજરાતમાં માં આ તારીખે વાવાજોડા સાથે ભારે વરસાદની આગાહી,આ 4 વિસ્તારોના લોકોને રાખવી પડશે સાવચેતી,જાણો જુલાઈ મહિનાની હવામાન અંગે ની પુરી માહિતી

નમસ્કાર મિત્રો ,ગુજરાત સહિત દેશભરમાં નબળા પડી રહેલા ચોમાસાએ ખેડૂતોની ચિંતમાં વધારો કર્યો છે.ત્યારે ચોમાસાને લઇ હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગનું માનીયે તો આગામી એક સપ્તાહ સુધી દેશભરમાં ઓછો વરસાદ રહેશે.હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર જૂને ઝારખંડ, બિહાર અને ઉત્તર સહિતના ઘણા વિસ્તારોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ પડી શકે છે.

જોકે, ચોમાસા માટે દિલ્હીને બીજા અઠવાડિયાની રાહ જોવી પડશે. આ દિવસોમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસા પર ‘વિરામ’ બન્યો છે.આજથી દેશના મોટાભાગના વિસ્તારમાં ચોમાસું નબળુ પડવાની આગાહી કરાઇ છે.આગામી પાંચ દિવસ સુધી સામાન્યથી હળવો વરસાદ રહેશે જો કે દેશના કેટલાક વિસ્તારોમાં સારો વરસાદ રહેશે.ભારતના હવામાન વિભાગએ શનિવારે કહ્યું હતું કે ઉત્તર પશ્ચિમ ભારત અને તેના નજીકના વિસ્તારમાં દિલ્હી એ પહેલા ચોમાસાના વરસાદ માટે ઓછામાં ઓછા બીજા અઠવાડિયાની રાહ જોવી પડશે.દેશભરમાં ચોમાસું ધીમું પડ્યું છે.

દિલ્હી, હરિયાણા, પંજાબ સહિત ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતમાં શનિવારે વાવાઝોડા સાથે છૂટોછવાયો વરસાદ પડ્યો હતો.આઇએમડીના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ બાડમેર, ભીલવાડા, ધોલપુર, અલીગ,, મેરઠ, અંબાલા અને અમૃતસરથી પસાર થવાનું ચાલુ છે.આજે સ્કાઇમેટ વેધરના રિપોર્ટમાં ચોમાસાને લઇ આગાહી કરાઇ છે કે આજથી દેશના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ચોમાસું નબળું પડશે.જેથી આગામી પાંચ દિવસ સુધી હળવો વરસાદ રહેશે.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે પ્રવર્તમાન હવામાન પરિસ્થિતિઓને ધ્યાનમાં રાખીને, વ્યાપક પ્રમાણમાં વાતાવરણીય સુવિધાઓ અને પવનની આગાહી સૂચવે છે કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાના આગામી સાત દિવસ દરમિયાન રાજસ્થાન, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, હરિયાણા, ચંદીગ,, દિલ્હીના બાકીના ભાગો અને સ્થિતિઓ છે. પંજાબમાં વધુ પ્રગતિ માટે અનુકૂળ રહેવાની સંભાવના નથી.

જો કે પૂર્વોત્તર ભારત, ઉત્તર પ્રદેશ અને બિહારના કેટલાક વિસ્તારમાં વરસાદ નહીં પડે.ભારતીય હવામાન વિભાગનું માનીયે તો રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ, હરિયાણા અને પંજાબ અને દિલ્લીમાં હાલ ચોમાસું આગળ વધવાની કોઇ શક્યતા નથી.હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે 16 જૂનથી ચોમાસાની સ્થિતિમાં કોઇ ફેરફાર થયો નથી.અહીં હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ ભારે વરસાદના વરસાદ માટે ઉત્તર પ્રદેશ, મધ્યપ્રદેશ, ઝારખંડ અને બિહારના લોકોને થોડી વધુ રાહ જોવી પડશે. જોકે, બિહાર અને ઉત્તરપ્રદેશમાં ચોમાસાના વરસાદની શરૂઆત થઈ ગઈ છે.

તે જ સમયે, પૃથ્વી વિજ્ મંત્રાલયના સચિવ, એમ રાજીવાને કહ્યું છે કે મોડેલો સૂચવે છે કે ચોમાસુ 29 જૂનથી વિરામના ગાળામાં જશે. તેમના મતે આનાથી ઉત્તર પશ્ચિમમાં ભારે વરસાદને ઓછામાં ઓછા 5 જુલાઈ સુધી મર્યાદિત કરવામાં આવશે.જેથી ચોમાસું આગળ વધવાની કોઇ સંભાવના નથી.સ્કાઇમેટ વેધરના એક અન્ય રિપોર્ટ મુજબ આગામી 24 કલાકમાં સિક્કિમ, અસમ, મેઘાલય, અરૂણાચલ અને મરાઠવાડાના કેટલાક વિસ્તારમાં મધ્યમ વરસાદ થઇ શકે છે.ઉપરાંત ઉત્તરાખંડ, બિહાર, બંગાળ, મહારાષ્ટ્ર, કોંકણ, ગોવા, ગુજરાત, કેરળમાં પણ મધ્યમથી હળવો વરસાદ રહી શકે છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે તે બાડમેર, ભીલવાડા, ધોલપુર, અલીગ Me, મેરઠ, અંબાલા અને અમૃતસરથી પસાર થવાનું ચાલુ રાખે છે. આઇએમડીએ એમ પણ કહ્યું હતું કે ભારતમાં ચોમાસાની સીઝનમાં અત્યાર સુધીમાં 28 ટકાનો વધુ વરસાદ પડ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે27 જૂન સુધીમાં 145.8 મીમી વરસાદ થયો છે જ્યારે સામાન્ય વરસાદ 114.2 મીમી છે.તેમજ દેશના અન્ય ભાગોમાં ઓછા વરસાદ પડશે.

આ તરફ વરસાદને લઈ હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે ગુજરાતમાં ભારે વરસાદ માટે હજુ રાહ જોવી પડી શકે છે સિસ્ટમ સક્રિય ન થતા હાલ ભારે વરસાદની શક્યાતાઓ નહીંવત જણાઈ રહી છે. તે સાથે દીવ, ભાવનગર, અમરેલી તેમજ પોરબંદર તથા ગીર સોમનાથ સહિતના પંથકમાં બે દિવસ વરસાદની શક્યાતાઓ સેવાઈ રહી છે, બિહારમાં ચોમાસાના વરસાદથી પરિસ્થિતિ દયનીય બની છે. હાજીપુરથી દુર્દશાની તસ્વીર સામે આવી છે. મોડી રાત્રે કલાકો સુધી પડેલા ભારે વરસાદને કારણે શહેર તળાવ બની ગયું હતું.

ડીએમ કચેરી પાણીમાં ગરકાવ થઈ. શેરીઓમાં પાણી ભરાયા હતા. હોસ્પિટલમાં પણ આશ્ચર્યજનક સંજોગો જોવા મળ્યા. ઇમરજન્સી વોર્ડ, ઓટી અને સીસીયુ વોર્ડમાં પાણી છે. આ બધાની વચ્ચે સદર હોસ્પિટલનો મેડિકલ સ્ટાફ ખુરશી પર ઉભા રહી દર્દીઓની સારવાર કરતા જોવા મળ્યા હતા.હવામાન વિભાગે આ જિલ્લાઓમાં વરસાદી માહોલ રહેશે તેવું જણાવ્યું છે તો સાથે અમદાવાદમાં પણ સામાન્ય વરસાદ પડે તેવી શક્યતાઓ સેવી છે. અમદાવાદમાં પણ 3 દિવસ વાદળછાયુ વાતાવરણ રહેશે અને 4 જુલાઈ સુધી ભારે વરસાદની સંભાવના નહીવત જણાઈ રહી છે બિહારમાં અવિરત વરસાદને લીધે ઘણા શહેરોમાં પાણી પાણી બની ગયા છે.

ચોમાસાના વરસાદથી પરિસ્થિતિ દયનીય બની છે. દુર્દશાની તસવીર સમસ્તીપુર, પટના અને સાસારામથી આવી છે. સમસ્તીપુરની 4 ફૂટ પાણી ભરાઈ ગયું છે. પટણામાં ટેનિસ કોર્ટ છલકાઇ છે. વરસાદને કારણે બિહારના ઘણા શહેરોમાં રસ્તાઓ પર પાણી એકઠા થઈ ગયા છે. વિડિઓ જુઓ.હવામાનની માહિતી આપતી એક ખાનગી કંપની સ્કાયમેટ વેધર અનુસાર , રવિવારે પૂર્વી યુપી, બિહાર, ઝારખંડ, બંગાળ, દરિયાકાંઠાના ઓડિશા, તેલંગાણા અને આંદામાન-નિકોબાર ટાપુઓ પર આ સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ પડી શકે છે. ભારે વરસાદ પણ થઈ શકે છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આગામી પાંચ દિવસ સુધી છુટોછવાયો વરસાદ પડે તેવું અનુમાન લગાવવામાં આવી રહ્યું છે જો કે સોમવારે રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં વરસાદ ખાબક્યો હતો જેને લઈને ખેડૂતોમાં ખુશ ખુશાલી જોવા મળી રહી છે બિહારના વિવિધ ભાગોમાં ભારે વરસાદ વરસી રહ્યો છે, કારણ કે ચોમાસું રાજ્યમાં ત્રાટક્યું છે. દુર્દશાની તસવીર સમસ્તીપુર, પટના અને સાસારામથી આવી છે.

સમસ્તીપુરની 4 ફૂટ પાણી ભરાઈ ગયું છે. ટેનિસ કોર્ટ પટણામાં છલકાઇ છે. વરસાદને કારણે બિહારના ઘણા શહેરોમાં રસ્તાઓ પર પાણી એકઠા થઈ ગયા છે.રાજ્યમાં આજે દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. જ્યારે અન્ય વિસ્તારોમાં છૂટાછવાયા ઝાપટાં પડે તેવુંઅનુમાન છે. જો વાત કરવામાં આવે તો રાજ્યમાં અત્યાર સુધી 4.40 ઈંચ સાથે સિઝનનો સરેરાશ 13.31 ટકા વરસાદ નોંધાયો જ્યારે ગયા વર્ષે 29 જૂન સુધી 4.86 ઈંચ સાથે સરેરાશ 14.32 ટકા વરસાદ પડયો હતો.

આ ઉપરાંત રવિવારે દિલ્હીમાં વરસાદ અને વાવાઝોડાની પ્રવૃત્તિની સંભાવના છે. વિભાગે કહ્યું કે, આગામી પાંચ દિવસ દરમિયાન, દ્વીપકલ્પના ભારતના વાયવ્ય, મધ્ય અને પશ્ચિમ ભાગોમાં હળવા વરસાદ થઈ શકે છે. અગાઉ હવામાન વિભાગે આગાહી કરી હતી કે ચોમાસુ તેના નિર્ધારિત સમયના 12 દિવસ પહેલા28 જૂન સુધીમાં દિલ્હી પહોંચી શકે છે. સામાન્ય રીતે ચોમાસું 29 જૂન સુધીમાં દિલ્હી પહોંચે છે, જ્યારે 8 મી જુલાઈ સુધીમાં, દેશભરમાં ચોમાસાનો વરસાદ શરૂ થઈ જાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *