હવામાન વિભાગ દ્વારા આ વિસ્તારને કરવામાં આવ્યો રેડ એલર્ટ, દેશના આ વિસ્તારોમાં હવામાન વિભાગે આપ્યું અતિભારે વરસાદનું રેડ એલર્ટ

દરરોજ દેશના કેટલાક ભાગમાં ચોમાસા અને પ્રિ-મોનસૂનનો વરસાદ થઈ રહ્યો છે. હવામાન વિભાગ દરરોજ વરસાદની ચેતવણી આપી રહ્યું છે. વર્તમાન પરિસ્થિતિમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું દેશના મોટાભાગના ભાગોમાં સક્રિય બન્યું છે. પરંતુ ઉત્તરીય પ્રદેશો સુધી પહોંચવામાં તેની ગતિ ધીમી પડી છે. જોકે દિલ્હી સહિત અનેક રાજ્યોમાં પ્રિ-મોનસૂનનો વરસાદ થઈ ચૂક્યો છે.

પવનની પ્રતિકૂળ સ્થિતિને કારણે ચોમાસાની ગતિ ધીમી પડી: પવનની પ્રતિકૂળ સ્થિતિને કારણે ચોમાસાની ગતિ ધીમી પડી રહી છે. એટલા માટે ઉત્તરી રાજ્યો રાજસ્થાન, પંજાબ, હરિયાણા અને દિલ્હીમાં ચોમાસું પહોંચતા વાર લાગશે. બિહાર અને પૂર્વઉત્તર પ્રદેશમાં ચોમાસુ પહોંચી ગયું છે. બિહારમાં વચ્ચે વચ્ચે થતાં અતિભારે વરસાદે પૂર જેવી સ્થિતિનું નિર્માણ કર્યું છે.

નદીઓમાં પાણીનું સ્તર વધી રહ્યું છે. બિહારના 11 જિલ્લામાં 18 જૂન સુધી રેડ એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે. 13 જિલ્લાઓમાં ઓરેન્જ એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે અને અન્ય જિલ્લાઓમાં યલો એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે.

જાણો પંજાબ, હરિયાણા અને દિલ્હીમાં ક્યારે પહોંચશે ચોમાસું: હવામાન વિભાગના મહાનિદેશક એમ મહાપાત્રાએ જણાવ્યું હતું કે, પૂર્વી ઉત્તર પ્રદેશ અને તેની આસપાસના વિસ્તારોમાં પશ્ચિમી ખલેલની સ્થિતિ પ્રવર્તી રહી છે. બીજી તરફ રાજસ્થાન, ગુજરાત, પંજાબ, હરિયાણા અને દિલ્હી સુધી પહોંચવા માટે પવનની ગતિ અને દિશા અનુકૂળ નથી.

હાલ પૂર્વી ઉત્તર પ્રદેશમાં ચક્રવાતી સ્થિતિને કારણે આગામી પાંચ દિવસમાં ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક વધુ ભાગોમાં ધીમે ધીમે ચોમાસું આગળ વધશે. ઉલ્લેખનીય છે કે સ્થાનિક સાયક્લોનિક પવનોના દબાણ હેઠળ દિલ્હી સહિત એનસીઆરના વિવિધ ભાગોમાં હળવો વરસાદ ચાલુ રહેશે. પવનમાં ભેજનું પ્રમાણ વધુ હોવાથી વાતાવરણ ભેજયુક્ત રહેશે. રિપોર્ટ અનુસાર આગામી 7 દિવસોમાં જ દિલ્હીમાં ચોમાસું સક્રિય થઈ જશે. જોકે રાજધાનીમાં પ્રીમોન્સુનનો વરસાદ ચાલુ છે.

ચોમાસાની તાજી ખબર: હાલ ઉત્તર સરહદ દિવ, સુરત, નંદુરબાર, ભોપાલ, નૌગોંગ, હમીરપુર, બારાબંકી, બરેલી, સહારનપુર, અંબાલા અને અમૃતસરમાંથી દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાના પવનો પસાર થઈ રહ્યા છે. 3 જૂને કેરળમાં આવેલા દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાએ દેશના મોટા ભાગને ઝડપથી આવરી લીધું છે. પરંતુ પશ્ચિમી પવનોને કારણે ચોમાસાની ગતિ અટકી ગઈ છે.

ઉતરાખંડમાં આવનાર 2 દિવસોમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી: હવામાન વિભાગે કહ્યું છે કે, શુક્રવાર અને શનિવારે ઉત્તરાખંડ, ઉત્તર પ્રદેશ, પૂર્વ મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગઢ, બિહાર અને ઝારખંડમાં ચોમાસાના વાદળોને કારણે વીજળી પડવાની સંભાવના છે. તે માટે સાવચેતી રાખવા સૂચનાઓ પણ આપવામાં આવી છે. આગામી બે-ત્રણ દિવસ ઉત્તરાખંડના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. આ દરમિયાન ચક્રવાતી પવનને કારણે બંગાળના ગંગામેદાનો અને તેની આસપાસ ભારે પવન સાથે વરસાદ થવાની ચેતવણી પણ આપવામાં આવી છે.

દેશના હવામાન વિભાગે ચેતવણી આપી છે કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું આગળ ઉત્તરના રાજ્યો તરફ વધી રહ્યું છે. હવામાન વિભાગના અંદાજ મુજબ આગામી પાંચ દિવસોમાં ગુજરાત, રાજસ્થાન, મધ્યપ્રદેશ અને ઉત્તર પ્રદેશ જેવા રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે. હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે આગામી બે દિવસમાં તાપમાનમાં ખાસ ફરક નહીં પડે. પરંતુ ત્યારબાદ આગામી 4-5 દિવસમાં તાપમાનમાં સતત વધારો થશે.

આ પહેલા રાજધાની દિલ્હીમાં ગુરુવારે ઘણા વિસ્તારોમાં પ્રિ-મોનસૂન વરસાદ પડ્યો હતો. જેનાથી ગરમ હવામાનથી થોડી રાહત મળી હતી. ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) ના જણાવ્યા અનુસાર આજે લઘુત્તમ તાપમાન 26.2 ડિગ્રી સેલ્સિયસ અને મહત્તમ તાપમાન 35 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. સાંજે 5:30 વાગ્યે હવામાં ભેજનું સ્તર 51 ટકા હતું.

પશ્ચિમ બંગાળમાં રાજ્ય સરકારે મહાનગર અને અન્ય સ્થળોએ કોવિડ-19 પ્રતિબંધોમાં આંશિક છૂટ આપી છે. આ કિસ્સામાં લોકોને કામ પર જવા માટે ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો. લોકોને ઘૂંટણ ઊંડા પાણીમાંથી પસાર થવું પડ્યું. પાણી ભરાવાના કારણે વાહનો ધીરે ધીરે આગળ વધી રહ્યા હોવાથી કેટલાક વિસ્તારોમાં ટ્રાફિક જામ થઈ હતી. હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, પરગણા જિલ્લામાં કેનિંગમાં 24 કલાકના સમયગાળા દરમિયાન 178.6 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો. જે પશ્ચિમ બંગાળમાં સૌથી વધુ છે.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, પશ્ચિમ બંગાળના ગંગી વિસ્તારમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાએ જોરદાર વળાંક લીધો હોવાથી આગામી ત્રણ દિવસમાં બંગાળના લગભગ તમામ જિલ્લાઓમાં મધ્યમ વરસાદ થવાની સંભાવના છે અને આ વિસ્તારમાં ચક્રવાતી પરિભ્રમણ પણ સર્જાયું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *