જો તમને ડુંગળીની છાલનાં આ ફાયદા નથી ખબર, તો આજે જાણો. તો ક્યારેય ફેંકશો નહિ છાલ - Jan Avaj News

જો તમને ડુંગળીની છાલનાં આ ફાયદા નથી ખબર, તો આજે જાણો. તો ક્યારેય ફેંકશો નહિ છાલ

ઘણાને ડુંગળી વિના ખાવાનું પસંદ નથી હોતું. આટલું જ નહીં, ડુંગળીના ડમ્પલિંગને દરેક જ પસંદ કરે છે, પરંતુ મોટાભાગના લોકો ડુંગળીની છાલ કચરા તરીકે ફેંકી દે છે કારણ કે તેઓ જાણતા નથી કે ડુંગળીની છાલનો ઉપયોગ કરીને ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ લઈ શકાય છે. હા, ડુંગળીની છાલમાં ઘણા પોષક તત્વો જોવા મળે છે. જેના ઉપયોગથી અનેક સમસ્યાઓ ઉકેલી શકાય છે. તો ચાલો પહેલા આપણે જાણીએ કે ડુંગળીની છાલમાં કયા પોષક તત્વો જોવા મળે છે. ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે ડુંગળીની છાલમાં વિટામિન એ, સી, ઇ અને ઘણા એન્ટી ઓક્સિડેન્ટ્સ ભરપૂર હોય છે. એટલું જ નહીં, તે શક્તિશાળી બળતરા વિરોધી પણ છે.

ડુંગળીની છાલના ફાયદા : જાણીતું છે કે ડુંગળી અને લસણ બંનેની છાલ આરોગ્યની દ્રષ્ટિએ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે, તેમ છતાં તેમને મહત્વ આપવામાં આવતું નથી. આવી સ્થિતિમાં, ચાલો આપણે જાણીએ કે ડુંગળીની છાલનો ઉપયોગ કરવામાં આવે તો તે સ્વાસ્થ્ય માટે કેવી રીતે ફાયદાકારક છે.

ડુંગળીની છાલ રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવશે : પ્રતિરક્ષા વધારવા માટે ડુંગળીની છાલનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. ડુંગળીના છાલમાં ઘણાં એન્ટી ઓક્સિડેન્ટ્સ જોવા મળે છે, જે શરીરની પ્રતિરક્ષા વધારવામાં મદદ કરે છે. રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરવા માટે ડુંગળીની છાલનો રસ પીવામાં આવે છે.

ડુંગળીની છાલ કેન્સરથી બચવા માટે ફાયદાકારક છે : એક અધ્યયન મુજબ ડુંગળીની છાલમાં ફાઈબર ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે. આની સાથે તેમાં હાજર ફ્લેવોનોઈડ્સ, ક્યુરેસેટિન અને ફિનોલિક શરીરમાં બળતરા, કેન્સર જેવી સમસ્યાઓથી બચવા માટે ખૂબ મદદગાર સાબિત થાય છે.

ગળાની સમસ્યાઓથી તમને રાહત મળશે : જો ડુંગળીની છાલ પાણીથી ભરેલી હોય અથવા ચામાં ઉકાળીને પીવામાં આવે તો તેનાથી ગળામાં દુખાવો અને અન્ય સમસ્યાઓથી રાહત મળે છે. શરદી અને ગળામાં દુખાવો છે. ડુંગળીની છાલને પાણી સાથે ઉકાળીને પીવાથી ગળામાંથી દુખાવો મટી જાય છે.

ડુંગળીની છાલનો ઉપયોગ વાળને ચોંટતા રોકે છે : વાળ ખરવાથી ઘણા લોકો પરેશાન છે. આવી સ્થિતિમાં ડુંગળીની છાલનો રસ વાળના વિકાસમાં ઘણી મદદ કરે છે. જો તમારા વાળ સુકા છે અને વધતા નથી, તો પછી તમે ડુંગળીની છાલ વાપરી શકો છો. આ માટે ડુંગળીની છાલને પાણીમાં ઉકાળો અને શેમ્પૂ કર્યા પછી વાળને આ પાણીથી ધોઈ લો. તે ડેન્ડ્રફની સમસ્યા પણ દૂર કરે છે.

ચહેરા પર ચમક આવશે : ચમકતી ત્વચા ડુંગળીની છાલનો ઉપયોગ કરીને શોધી શકાય છે. આ માટે ડુંગળીનો રસ હળદરમાં મિક્સ કરી ચહેરા પર લગાવો. આ કરવાથી ચહેરાની દાગ દૂર થાય છે. ડુંગળીની છાલનો રસ ડેડ સ્કીનને એક્સ્ટોલ કરવામાં મદદગાર માનવામાં આવે છે. આ ત્વચાને સાફ કરશે જ પરંતુ ત્વચા ગ્લોઇંગ પણ કરશે.

છોડ માટે ઉપયોગી : એટલું જ નહીં, ડુંગળીની છાલ ઘરની બહાર અથવા ઘરની અંદર ઉગાડતા છોડ માટે પોટેશિયમ સમૃદ્ધ ખાતર તરીકે પણ કામ કરે છે. તેને ફેંકી દેવાને બદલે, તેને છોડ પર લગાવો અને છોડની વૃદ્ધિ, શક્તિ અને ઉત્પાદકતામાં વધારો કરો.

ખંજવાળથી છૂટકારો મેળવો : ડુંગળીની છાલમાં એન્ટી ફંગલ ગુણ હોય છે. રમતવીરના પગ જેવી ત્વચાની ખૂજલીવાળું ત્વચાની સારવાર અને રાહતની વાત કરવામાં આવે ત્યારે આ છાલ ખૂબ અસરકારક હોય છે. તેમજ તે જંતુના કરડવાથી બચવામાં મદદ કરે છે.

પગના દુખાવામાં રાહત : જો તમે સુતા પહેલા 1 અઠવાડિયા દરરોજ ડુંગળીની ચા પીશો તો તેનાથી પગમાં દુખાવો, માંસપેશીઓમાં રાહત મળે છે. આશા છે કે ડુંગળીની છાલની આ ચમત્કારિક અસર વાંચીને તમને આનંદ થશે, આવી સ્થિતિમાં, જો તમને લાગે કે આ ઉપાય કોઈ માટે મદદરૂપ સાબિત થઈ શકે છે, તો પછી તેને અન્ય લોકો સાથે શેર કરો.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published.