પાવાગઢ મંદિરના મહાકાળી માં નો ચમત્કાર ભાગ્યેજ કોઈ જાણતા હશે, કેટલાય રહસ્યોથી ઘેરાયેલું છે માં કાલી નું દિવ્ય મંદિર, આ વાત તમે નહિ જાણતા હોવ

નમસ્કાર મિત્રો, અમારા આ ખાસ લેખ માં તમારું સ્વાગત છે આ લેખ અમે જુદા જુદા ધાર્મિક ગ્રંથો માંથી માહિતી એકત્ર કરી ને ખાસ તમારા માટે ત્યાર કર્યો છે. આવો જાણીએ પાવાગઠ મંદિરના કેટલાક તમે ના જાણતા હોય તેવા રહસ્યો વિશે વાત કરીએ.

વિશ્વમાં સૌથી વધુ મંદિરો ધરાવતા દેશોમાં ભારત, મ્યાનમાર અને ઇન્ડોનેશિયા છે. હિન્દુ સમુદાયના મોટાભાગના અનુયાયીઓ પણ ભારતમાં છે. અહીં 90 કરોડથી વધુ હિન્દુઓ છે, જેમના માટે હજારો મંદિરો છે. દરેક મંદિરની પોતાની વાર્તા અને માન્યતાઓ હોય છે. મિત્રો આજે અમે તમને પાવાગઢ અને ત્યાંના માતાજી મહાકાલી (બહુચરમાં) સાથે જોડાયેલ રહસ્યો વિશે જણાવીશું.

કાલિકા માનું મંદિર 1525 ફૂટની ઉંચાઈએ સ્થિત છે : ગુજરાતના પંચમહાલ જિલ્લાના હાલોલ તહસીલથી 7 કિલોમીટર દૂર મોહક પર્વતની અંતિમ શિખર પર જગત જનની મા કાલિકાનું મંદિર છે, જ્યાં કાલિકાની દક્ષિણ તરફની પ્રતિમા સ્થાપિત છે. આ મંદિર 1525 ફૂટની ઉંચાઈએ સ્થિત છે.

કેવી રીતે થયું માતાનું રૂપ કાળું : જયારે દારુક નામના રાક્ષસ થી સમગ્ર ધરતી ત્રાહિમામ હતી ત્યારે બધા દેવી દેવતાઓ માં ભગવતી પાસે ગયા અને તેમની પાસે મદદની યાચના કરી. ત્યારબાદ યાચના સાંભળીને માં ભગવતીએ પોતાનો એક અંશ ભગવાન શિવ માં લિન કરી દીધો.

માતા ભગવતીનો જે ભાગે ભગવાન શિવના શરીરમાં પ્રવેશ કર્યો તે ભાગ ગળા માં રહેલ ઝેર ને લીધે એક આકાર ધારણ કરવા લાગ્યો. ઝેરની અસરને કારણે તે અંશ કાળા રંગમાં ફેરવાઈ ગયો. ભગવાન શિવએ તે ભાગને પોતાની અંદર અનુભવ્યોએટલે તેમને તેની ત્રીજી આંખ ખોલી. તેની આંખો દ્વારા, માતા કાલી, જે ભયંકર માં ભયંકર કાળો રંગ ધરાવતી હતી, આવી રીતે માતા કાલીનો જન્મ થયો.

મુનિ વિશ્વામિત્રએ અહીં કરી હતી તપશ્ચર્યા : એવું કહેવામાં આવે છે કે રામાયણ સમયગાળા દરમિયાન, મુનિ વિશ્વામિત્રએ અહીં કાલિકા મા માટે તપશ્ચર્યા કરી હતી. તેણે પ્રતિમા સ્થાપિત કરી હતી. કાલિકા માની આ પ્રતિમાને પાવાગઢ શક્તિપીઠ કહેવામાં આવે છે.

પાવાગઢ પર્વતની ઉંમર 8 કરોડ વર્ષ છે : દંતકથાઓ અનુસાર પાવાગઢ પર્વતની ઉંમર આશરે 8 કરોડ વર્ષ છે. આ પર્વત 40 ચોરસ કિલોમીટરના ક્ષેત્રમાં ફેલાયેલો છે. પ્રાચીન સમયમાં આ દુર્ગમ પર્વત પર ચડવું અશક્ય હતું. ચારે બાજુ ખાઈથી ઘેરાયેલા હોવાથી પવનનો વેગ પણ બધે ખૂબ વધુ હતો, તેથી તેને પાવાગઢ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. એટલે કે, એવી જગ્યા જ્યાં હંમેશા પવન હોય છે.

સતીના જમણા પગનો અંગુઠો અહીં પડ્યો હતો : પૌરાણિક કથા અનુસાર, સતીના જમણા પગનો અંગુઠો અહીં પાવાગઢમાં પડ્યો હતો, તેથી તે સ્થાન આદરણીય, પવિત્ર અને ચમત્કારીક માનવામાં આવે છે.

લવ અને કુશ ને મળ્યો હતો મોક્ષ : એવું માનવામાં આવે છે કે પાવાગઢ માતાનું મંદિર ભગવાન શ્રી રામના સમયનું છે. રામના પુત્રો લવ અને કુશ સહિત ઘણા ઋષિ અને બૌદ્ધ સાધુઓએ અહીં મુક્તિ પ્રાપ્ત કરી. એક સમયે આ મંદિર શત્રુંજય મંદિર એટલે કે દુશ્મનો પર વિજયનું મંદિર તરીકે ઓળખાતું હતું.

માં કરે છે દરેક મનોકામના પુરી : અહીં માઘ મહિનાના શુક્લ પક્ષમાં મેળો ભરાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે પણ સાચા હૃદયથી માતાની પૂજા કરે છે, તેમની બધી ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે. નવરાત્રી દરમિયાન મોટી સંખ્યામાં શ્રદ્ધાળુઓ આ મંદિરની મુલાકાત લે છે.

એટલું જ નહીં, અહીં દિગમ્બર જૈન સમુદાયના 7 મંદિરો છે, આ પર્વત પર દિગમ્બર જૈન સમુદાયના 7 મંદિરો પણ છે. માતાનું આ પ્રખ્યાત મંદિર માના શક્તિપીઠોમાંનું એક છે. શક્તિપીઠો એને કહેવાય જ્યાં માતા સતીના શરીરના અંગો પડ્યા હતા.

1471 ફૂટની ઉંચાઇએ ‘માચી હવેલી: પાવાગઢની ટેકરીઓ નીચે ચાંપાનેર શહેર છે, જેની સ્થાપના મહારાજ વનરાજ ચાવડાએ તેમના બુદ્ધિમાન પ્રધાનના નામે કરી હતી. પાવાગઢ ટેકરી ચંપાનેરથી શરૂ થાય છે. 1471 ફૂટની ઉંચાઇએ ‘માચી હવેલી’ છે.

તમે આ લેખ Jan Avaj News ના માધ્યમ થી વાંચી રહ્યા છો અને જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો આને લાઇક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. તમારો અભિપ્રાય અમને ચોક્કસ જણાવશો અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મોકલી પણ શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી બધા વાચકો સુધી પહોચાડી શકીએ અને ફેસબુક ઉપર મુખ્ય સમાચારો, સરકારી યોજના, હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે ફેસબુક પર અમારા પેજ ને ફોલો પણ કરી શકો છો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા જ રહીશું-આ આર્ટીકલ વાંચવા બદલ આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *