દીકરીની યાદમાં સાઇકલ થી વોશિંગ પાવડર વેચવાણનું કર્યું હતું શરૂ , આજે બની ગઈ છે અરબો રૂપિયાની કંપની

દરેક ઘરમાં વોશિંગ પાવડરની જરૂર હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, અમે તમને આવી વાર્તા કહેવા જઈ રહ્યા છીએ. જે તમને ઘણું વિચારશે. હા, એક દીકરીની યાદમાં એક પિતાએ આવો ધંધો શરૂ કર્યો. જે ધીરે ધીરે ગયો. આવી સ્થિતિમાં કંઈક એવું બન્યું કે તેની દીકરીની તસવીર ઘરે ઘરે પહોંચી અને તે ઉદ્યોગપતિ પણ કરોડપતિ બની ગયો. કરોડપતિ બનવાનો માર્ગ એટલો સરળ ન હતો. તો ચાલો જાણીએ શું છે આખી સ્ટોરી

થોડા સમય પહેલાં, આ જાહેરાત ટીવી સ્ક્રીન પર ખૂબ જ પ્રખ્યાત હતી કે, “દુધ સી વ્હાઇટિ નિરમા મેં આયે, રંગીન કાપડ ભી ખિલ-ખિલ જાયે સબ કી પસંદ નિરમા , ધોવા પાવડર નીરમા.” હા, અમે નિરમા ધોવાના પાવડર વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ. જેની જાહેરાતમાં યુવતીની તસવીર પણ છપાઈ છે. આવી સ્થિતિમાં, કદાચ કેટલાક લોકોને આ છોકરીની તસવીર વિશે ખબર હશે અને ઘણા લોકો પણ આના જેવા હશે. કોણ તેના વિશે જાણવા માંગશે. તો ચાલો તમને જણાવી દઇએ કે નીરમા પાવડરની જાહેરાત પર છપાયેલી છોકરીનું નામ ખરેખર ‘નિરૂપમા’ છે. તેના નામ પરથી ધોવા પાવડરનું નામ “નિરમા” રાખવામાં આવ્યું.

નિરૂપમાથી નિરમા સુધીની વાર્તા પણ ઘણી રસપ્રદ છે. જણાવી દઈએ કે નીરમા જ્યારે સ્કૂલમાં ભણતી હતી, ત્યારે એક દિવસ તેનું કાર અકસ્માતમાં મોત નીપજ્યું હતું. આ ઘટના બાદ કરસનભાઇ અને તેના પરિવાર પર દુ:+ખનો પર્વત પડ્યો હતો. કરસનભાઇ તેમની દીકરીને ખૂબ ચાહતા હતા. તે ઈચ્છતો હતો કે તેની પુત્રી દુનિયામાં ઘણું નામ કમાઈ શકે, પરંતુ નાની ઉંમરે તેની પુત્રીના મોતથી તેના સપના બરબાદ થઈ ગયા. કરસનભાઇ તેમની પુત્રીના વિદાયનું દુ: ખ ભૂલી શક્યા નહીં. આવી સ્થિતિમાં, નિરૂપમાના ગયા પછી, કરસનભાઇએ દીકરીનું નામ અમર બનાવવાનું અને લોકોના હોઠ પર લાવવાનો નિશ્ચય કર્યો. તેણે સૌ પ્રથમ તેમની પુત્રીના નામે “નિરમા” કંપની શરૂ કરી. આ પછી, ડીટરજન્ટના પેકેટ પર પુત્રીની તસવીર છાપીને તેણે તેણીને કાયમ માટે અમર કરી દીધી.

તે જાણીતું છે કે આ નીરમ વોશિંગ પાવડરની શરૂઆત 1969 માં થઈ હતી. કરસનભાઇ પટેલ, જેમણે તેની શરૂઆત કરી હતી તે ગુજરાતનો રહેવાસી હતો. નીરમાના પેકેટ પર જે છોકરી દેખાય છે તે કરસનભાઇની પુત્રી છે. કૃપા કરી કહો કે કરસનભાઈ પ્રેમથી તેમની પુત્રીને નીરમા કહેતા હતા. કરસનભાઇએ તેમની પુત્રીના નામે નિરમા કંપની શરૂ કરી.

કરસનભાઇ પટેલે તેમની પુત્રીની યાદમાં 1969 માં નિરમા કંપની ખોલી હતી, પરંતુ આ ધંધો કરવો અને ધંધા દ્વારા પુત્રીનું નામ અમર બનાવવું સરળ નહોતું. તેમની પુત્રીના અવસાન પછી, કરસનભાઇએ ત્રણ વર્ષ માટે એક અનન્ય વોશિંગ પાવડર સૂત્ર તૈયાર કર્યો અને ધીમે ધીમે તે પાવડર વેચવાનું શરૂ કર્યું. પરંતુ તે દરમિયાન, કરસનભાઇએ તેમની સરકારી નોકરી છોડી ન હતી. નોંધનીય છે કે કરસનભાઇ તે દરમિયાન તેમની સાયકલ પર ઓફિસમાં જતા હતા અને નિરમા રસ્તામાં લોકોના ઘરોમાં વોશિંગ પાવડર વેચતા હતા. ત્યાં સુધીમાં બજારમાં સર્ફ જેવા પાવડર આવી ગયા હતા. તેમનો ભાવ પ્રતિ કિલો 15 રૂપિયા હતો જ્યારે કરસનભાઇ નિરમાને ફક્ત 3.5 રૂપિયા પ્રતિ કિલોમાં વેચતા હતા. આજુબાજુની ઓછી આવક ધરાવતા લોકો નિરમાને એક સારો વિકલ્પ શોધી રહ્યા હતા, તેથી નિર્માનું વેચાણ શરૂ થયું અને આ નિરમા દરેકની પસંદગી બની હતી… હેમા, રેખા, જયા અને સુષ્માની.

1969 માં ફક્ત એક જ વ્યક્તિ દ્વારા શરૂ કરાઈ હતી, આજે કંપનીમાં લગભગ 18000 લોકો કામ કરે છે અને આ કંપનીનું ટર્નઓવર 70000 કરોડથી વધુ છે. તે આ ઉત્પાદન અને તેની પાછળની વ્યક્તિની માનસિક કુશળતાને કારણે છે કે જો કોઈ વ્યક્તિ વોશિંગ પાવડર ખરીદવા જાય છે, તો તેના મોંમાંથી જે શબ્દ આવે છે તે પહેલો શબ્દ છે નિરમા. કરસનભાઇ પટેલની પારિવારિક પૃષ્ઠભૂમિ વિશે વાત કરો. તેથી તેનો જન્મ 13 એપ્રિલ 1944 ના રોજ ગુજરાતના મહેસાણા શહેરના ખેડૂત પરિવારમાં થયો હતો. કરસન પટેલના પિતા ઘોડીદાસ પટેલ ખૂબ જ સરળ વ્યક્તિ હતા પરંતુ તેમ છતાં તેમણે પુત્ર કરસનને સારી શિક્ષા આપી. કરસનભાઇ પટેલે મહેસાણાની સ્થાનિક શાળામાંથી પ્રારંભિક શિક્ષણ પૂર્ણ કર્યું હતું. આ પછી, 21 વર્ષની ઉંમરે તેણે કેમિસ્ટ્રીમાં બીએસ સી કર્યું. જોકે કરસન પણ મોટાભાગના ગુજરાતીઓની જેમ નોકરી ન કરીને પોતાનો ધંધો શરૂ કરવા માંગતો હતો, પરંતુ ઘરની હાલત એવી નહોતી કે તે કોઈ નવી કામગીરી પોતાની જાતે શરૂ કરી શકે. આ જ કારણ હતું કે અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યા પછી, તેમણે પ્રયોગશાળામાં લેબ સહાયકની નોકરી લીધી. થોડો સમય લેબમાં કામ કર્યા પછી, તેમને ગુજરાત સરકારના ખાણ અને ભૂસ્તરશાસ્ત્ર વિભાગમાં સરકારી નોકરી મળી.

આ પછી પવનનો એક અવાજ આવી ગયો કે તેણે બધું જ બદલી નાખ્યું. જે બાદ સરકારી નોકરી મેળવનાર કરસન બાબુની દિશા બદલાઈ ગઈ. પહેલા તેણે પોતાની પુત્રીની યાદમાં નિરમા નું વેચાણ શરૂ કર્યું. ત્યારબાદ 1995 માં, કરસન પટેલે નીરમાને એક અલગ ઓળખ આપી અને તેણે અમદાવાદમાં નિરમા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેકનોલોજીની સ્થાપના કરી. આ પછી, 2003 માં, તેમણે તકનીકની નિરમા યુનિવર્સિટી અને મેનેજમેન્ટની સ્થાપના પણ કરી. આજે, કરસનભાઇ ભારતના કેટલાક સમૃદ્ધ ઉદ્યોગપતિઓમાં ગણાય છે અને તેમની પુત્રી નિરમાનું નામ પણ લોકોની જીભે કોતરવામાં આવ્યું છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *