આવતી કાલે ગુજરાત માં ભારે માં ભારે વરસાદ ની આગાહી હવામાન વિભાગની મોટી આગાહી આ જિલ્લામાં માં અતિવૃષ્ટિની કરાઈ આગાહી

ભારતમાં ચોમાસાનું મોડુ આગમન થતાં ઉત્તર ભારતમાં ગુરુવારે પણ ગરમ પવન ચાલુ રહ્યો હતો. હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે કે 10 મી જુલાઇ સુધીમાં વરસાદને લગતા પવનો સમગ્ર વિસ્તારમાં કબજો કરી લેશે. ગુરુવારે રાષ્ટ્રીય પાટનગરમાં મહત્તમ તાપમાન .8૧..8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતા પાંચ ડિગ્રી વધારે છે. મહિનાના ચોથા દિવસે ગુરુવારે દિલ્હીમાં ગરમીનું મોજું ફરી વળ્યું હતું.

હવામાન વિભાગે શુક્રવારે શહેરમાં ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડવાની આગાહી કરી છે. વાતાવરણમાં ફેલાતા પરપોટા લોકો માટે અસહ્ય બની રહ્યા છે. વરસાદની હવે માત્ર આશા છે. તો પછી લોકોને વધુ રાહ જોવી પડશે નહીં. વરસાદનો કેસ વધુ એક રાહતના સમાચાર સાથે સામે આવ્યો છે. 3 દિવસ બાદ રાજ્યમાં વરસાદ શરૂ થશે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર રાજ્યના વિવિધ ભાગોમાં છૂટાછવાયા વરસાદની સંભાવના છે. ત્રણ દિવસ બાદ દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. તો સૌરાષ્ટ્રમાં પણ વરસાદની અસર છૂટાછવાયા વિસ્તારોમાં જોવા મળશે. આ ઉપરાંત અમદાવાદમાં પણ છૂટાછવાયા હળવા વરસાદ પડી શકે છે. હવામાન વિભાગના પ્રભારી નિયામક મનોરમા મોહંતીએ જણાવ્યું હતું કે બંગાળની ખાડીમાં હળવા દબાણનું નિર્માણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. તેથી, ત્રણ દિવસ પછી, એટલે કે 11 જુલાઇથી, સમગ્ર રાજ્યમાં વરસાદનું વાતાવરણ રહેવાની સંભાવના છે.

આઇએમડીના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં પ્રમાણમાં સારો વરસાદ થયો છે. 11 જુલાઈ પછી રાજ્યમાં વરસાદની સંભાવના છે જોકે, આ વર્ષના પ્રારંભે વરસાદ ખેંચાયો છે. ચાલુ વર્ષે વરસાદથી ખેડુતો ચિંતિત છે. મોટા પાયે ચોમાસુ પાક રોપાયો છે. વરસાદ નહીં પડે તો પાક નિષ્ફળ જવાનો ભય છે.

કૃષિ વિભાગના અધિકારીના જણાવ્યા મુજબ ચાલુ વર્ષે 5 જુલાઇ સુધીમાં અંદાજિત 40.54 લાખ હેક્ટરમાં ખરીફ પાકનું વાવેતર થયું છે. ગયા વર્ષે આ સમયગાળા દરમિયાન 40.89 લાખ હેક્ટરમાં વાવેતર થયું હતું. આ વર્ષે, વાવેતર હેઠળનો વિસ્તાર છેલ્લા ત્રણ વર્ષના સરેરાશ ક્ષેત્રની તુલનામાં 7..5% વધ્યો છે. સિંચાઇ વિભાગના અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર સરદાર સરોવર જળાશયમાં સંગ્રહસ્થાનની ક્ષમતા 1,39,772 એમસીએફટી છે. જે કુલ સંગ્રહ ક્ષમતાના 41.84% છે. રાજ્યના 206 જળાશયોમાં 2,05,440 એમસીએફટી પાણીનો સંગ્રહ છે. જે કુલ સંગ્રહ ક્ષમતાના 36.33% છે.

હાલમાં ઉચ્ચ ચેતવણી પર 3 જળાશયો, ચેતવણી પર 3 જળાશયો અને ચેતવણી પર 5 જળાશયો છે. એનડીઆરએફની કુલ 15 ટીમોમાંથી 5 ટીમો તૈનાત કરવામાં આવી છે.આ સાથે જ પંજાબ અને હરિયાણાના લોકોને ગરમીથી રાહત મળી નથી. ગુરુવારે બંને રાજ્યોમાં અનેક સ્થળોએ બુધ તાપમાન સામાન્ય કરતા અનેક ડીગ્રી ઉપર નોંધાયું હતું. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર હરિયાણાના ગુરુગ્રામમાં મહત્તમ તાપમાન .7 43..7 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતાં છ ડિગ્રી વધારે છે.

અંબાલા, હિસાર અને કરનાલમાં પણ મહત્તમ તાપમાન અનુક્રમે 8૦..8 ડિગ્રી, .8૨..8 ડિગ્રી અને .4 .4..4 ડિગ્રી રહ્યું હતું, જે સામાન્ય કરતાં પાંચ ડિગ્રી વધારે છે. આ જ રીતે નરનલ અને રોહતકમાં મહત્તમ તાપમાન અનુક્રમે 43.3 ડિગ્રી અને 41.8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. પંજાબ, અમૃતસર, લુધિયાણા અને પટિયાલામાં મહત્તમ તાપમાન અનુક્રમે 40 ડિગ્રી, 39.3 ડિગ્રી અને 41.4 ડિગ્રી હતું, જે સામાન્ય કરતા છ ડિગ્રી વધારે છે. બીજી બાજુ, બટિંડામાં મહત્તમ તાપમાન 40.4 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું, જે સામાન્ય કરતાં ત્રણ ડિગ્રી વધારે છે. રાજસ્થાનમાં પણ ભારે પવન ફૂંકાઇ રહ્યો છે

રાજસ્થાનમાં પણ ભારે પવન ચાલુ રહ્યો હતો. રાજ્યના કોઈપણ જિલ્લામાં વરસાદ પડ્યો નથી. શ્રી ગંગાનગર મહત્તમ તાપમાન 444444.3 ડિગ્રી સાથે રાજ્યનું સૌથી ગરમ સ્થળ હતું, ત્યારબાદ પીલાણી. તાપમાન .6.6 ડિગ્રી, ચુરુ ચ 43 ડિગ્રી, અલવર .88..8 ડિગ્રી, ધોલપુર. 5 ડિગ્રી અને પાલી ડિગ્રી. ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું.

ગુરુવારે ઉત્તરાખંડના કેટલાક ભાગોમાં ભારે વરસાદને કારણે કોંક્રિટ બ્રિજ ધરાશાયી થયો હતો, જેના કારણે રાજ્યના બાકીના સરહદી જિલ્લાઓ સાથે દર્મા, બિયાસ અને ચૌડાસ ખીણોની કનેક્ટિવિટી કાપી નાખી હતી. ભારત-ચીન સરહદ પાસે તનકપુર-તાવઘાટ રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ પર કુલગર નદી ઉપર પુલ બનાવવામાં આવ્યો હતો. ભારતના હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર પૂર્વી ભારતના બંગાળની ખાડીમાંથી ભેજવાળા પવન ફૂંકાઇ રહ્યા છે.

જુલાઈ 10 સુધીમાં તેઓ પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાન અને દિલ્હીના કેટલાક ભાગોમાં 10 જુલાઇની આસપાસ ફેલાશે તેવી શક્યતા છે. 10 જુલાઇ સુધીમાં પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાન અને દિલ્હીના કેટલાક ભાગોમાં ફરવાની શક્યતા છે. આગામી પાંચ દિવસમાં મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગ and અને ઓડિશામાં સંભાવના છે.

નવી દિલ્હી. ભારતમાં ચોમાસાનું મોડુ આગમન થતાં ઉત્તર ભારતમાં ગુરુવારે પણ ગરમ પવન ચાલુ રહ્યો હતો. હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે કે 10 મી જુલાઇ સુધીમાં વરસાદને લગતા પવન સમગ્ર વિસ્તારમાં કબજો કરી લેશે. શહેરના રહેવાસીઓને દિલ્હીમાં ભારે ગરમીથી રાહત મળી નથી. ગુરુવારે રાષ્ટ્રીય પાટનગરમાં મહત્તમ તાપમાન .8૧..8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતા પાંચ ડિગ્રી વધારે છે. મહિનાના ચોથા દિવસે ગુરુવારે દિલ્હીમાં ગરમીનું મોજું ફરી વળ્યું હતું. હવામાનશાસ્ત્ર

પંજાબ અને હરિયાણામાં ગરમીનું મોજું ચાલુ છે. આ સાથે જ પંજાબ અને હરિયાણાના લોકોને ગરમીથી રાહત મળી નથી. ગુરુવારે બંને રાજ્યોમાં અનેક સ્થળોએ બુધ તાપમાન સામાન્ય કરતા અનેક ડીગ્રી ઉપર નોંધાયું હતું. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર હરિયાણાના ગુરુગ્રામમાં મહત્તમ તાપમાન .7 43..7 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતાં છ ડિગ્રી વધારે છે. અંબાલા, હિસાર અને કરનાલમાં પણ મહત્તમ તાપમાન અનુક્રમે .8૦..8 ડિગ્રી, .8૨..8 ડિગ્રી અને .4 .4..4 ડિગ્રી રહ્યું હતું, જે સામાન્ય કરતાં પાંચ ડિગ્રી વધારે છે.

આ જ રીતે નરનલ અને રોહતકમાં મહત્તમ તાપમાન અનુક્રમે 43.3 ડિગ્રી અને 41.8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. પંજાબ, અમૃતસર, લુધિયાણા અને પટિયાલામાં મહત્તમ તાપમાન અનુક્રમે 40 ડિગ્રી, 39.3 ડિગ્રી અને 41.4 ડિગ્રી હતું, જે સામાન્ય કરતા છ ડિગ્રી વધારે છે. બીજી બાજુ, બટિંડામાં મહત્તમ તાપમાન 40.4 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું, જે સામાન્ય કરતાં ત્રણ ડિગ્રી વધારે છે. રાજસ્થાનમાં પણ ભારે પવન ફૂંકાઇ રહ્યો છે

રાજસ્થાનમાં પણ ભારે પવન ચાલુ રહ્યો હતો. રાજ્યના કોઈપણ જિલ્લામાં વરસાદ પડ્યો નથી. શ્રી ગંગાનગર મહત્તમ તાપમાન 444444.3 ડિગ્રી સાથે રાજ્યનું સૌથી ગરમ સ્થળ હતું, ત્યારબાદ પીલાણી. તાપમાન .6 ..6 ડિગ્રી, ચુરુ ચ 43 ડિગ્રી, અલવર .88..8 ડિગ્રી, ધોલપુર. ….5 ડિગ્રી અને પાલી ડિગ્રી. ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું.

ગુરુવારે ઉત્તરાખંડના કેટલાક ભાગોમાં ભારે વરસાદને કારણે કોંક્રિટ બ્રિજ ધરાશાયી થયો હતો, જેના કારણે રાજ્યના બાકીના સરહદી જિલ્લાઓ સાથે દર્મા, બિયાસ અને ચૌડાસ ખીણોની કનેક્ટિવિટી કાપી નાખી હતી. ભારત-ચીન સરહદ પાસે તનકપુર-તાવઘાટ રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ પર કુલગર નદી ઉપર પુલ બનાવવામાં આવ્યો હતો. ભારતના હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર પૂર્વી ભારતના બંગાળની ખાડીમાંથી ભેજવાળા પવન ફૂંકાઇ રહ્યા છે.

જુલાઈ 10 સુધીમાં તેઓ પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાન અને દિલ્હીના કેટલાક ભાગોમાં 10 જુલાઇની આસપાસ ફેલાશે તેવી શક્યતા છે. 10 જુલાઇ સુધીમાં પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાન અને દિલ્હીના કેટલાક ભાગોમાં ફરવાની શક્યતા છે. આગામી પાંચ દિવસમાં મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગ અને ઓડિશામાં સંભાવના છે.

આગામી 4-5 દિવસ સુધી મહારાષ્ટ્રમાં વરસાદ સાથે ચોમાસું ફરી એકવાર સક્રિય રહેશે: મહારાષ્ટ્રમાં લાંબા ગાળા પછી, આગામી ચારથી પાંચ દિવસમાં સારા વરસાદની સંભાવના છે કારણ કે દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું ફરી એકવાર સક્રિય થઈ ગયું છે. ગુરુવારે ભારત હવામાન વિભાગ દ્વારા આ માહિતી આપવામાં આવી છે. ગુરુવારે સવારથી જ મુંબઈ અને આજુબાજુના વિસ્તારોમાં હળવા ઝાપટા વરસ્યા છે. આઈએમડી મુંબઇના ડેપ્યુટી ડિરેક્ટર શુભાંગી ભૂતે કહ્યું કે અનુકૂળ દબાણ, પવનની દિશા અને ગતિ અને બંગાળની ખાડી પર નીચા દબાણવાળા ક્ષેત્રને કારણે ચોમાસું ફરી સક્રિય થયું છે.

“આને કારણે, કેટલાક સ્થળોએ વીજળી અને વાવાઝોડા સાથે આગામી ચારથી પાંચ દિવસમાં મહારાષ્ટ્રમાં સારો વરસાદ પડશે.” ચોમાસું જૂનના પહેલા અઠવાડિયામાં મહારાષ્ટ્ર પહોંચ્યું હતું અને 9 જૂને મુંબઈ પહોંચ્યું હતું. કેટલાક દિવસોના વરસાદ બાદ રાજ્યના ભાગોમાં માત્ર છૂટાછવાયા વરસાદ પડ્યા હતા. સવારે 8.30 વાગ્યે મુંબઇમાં ગાજવીજ સાથે ગાજવીજ સાથે વરસાદ વરસ્યો હતો અને થોડા કલાકો પછી સાંજે લોકોને ભેજમાંથી રાહત આપી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *