72 કલાક માં આ જિલ્લામાં ભારે વરસાદ માટે રેડ એલર્ટ જાહેર, ખેડૂતો માટે છે આ માઠા સમાચાર

લાંબા સમયથી ધીમી ગતિએ ચાલતો ચોમાસું ગુજરાતમાં ફરી એકવાર સક્રિય થઈ રહ્યું છે. હવામાન વિભાગે 11 અને 13 જુલાઇ દરમિયાન દક્ષિણ અને મધ્ય ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 31 તાલુકામાં વરસાદ પડ્યો છે. જેમાં સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદ થયો છે.

ખાંભા અને અમરેલીની આજુબાજુના વિસ્તારોમાં વરસાદ, ભાવનગરના અનેક તાલુકોમાં વરસાદને પગલે ખેડુતોમાં ખુશીનો માહોલ છવાયો છે.કેરળના કન્નુર અને કસરાગોડ જિલ્લામાં ભારે વરસાદની આગાહી હવામાન વિભાગે 11 જુલાઈએ રેડ એલર્ટ જારી કરી છે. ભારતના હવામાન વિભાગ (આઈએમડી) એ રવિવારે વાયનાડ, કોઝિકોડ અને મલપ્પુરમ જિલ્લાઓ માટે નારંગી ચેતવણી આપી હતી અને પલક્કડ, થ્રિસુર, ઇડુક્કી અને એર્નાકુલમ જિલ્લાઓ માટે પીળી ચેતવણી આપી હતી.

લાંબા સમયથી ધીમી ગતિએ ચાલતો ચોમાસું ગુજરાતમાં ફરી એકવાર સક્રિય થઈ રહ્યું છે. હવામાન વિભાગે 11 અને 13 જુલાઇ દરમિયાન દક્ષિણ અને મધ્ય ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 31 તાલુકામાં વરસાદ પડ્યો છે. જેમાં સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદ થયો છે. ખાંભા અને અમરેલી આસપાસના વિસ્તારોમાં વરસાદ, ભાવનગરના અનેક તાલુકોમાં વરસાદથી ખેડુતોમાં ખુશીનો માહોલ છવાયો છે. આઇએમડી વેબસાઇટ અનુસાર શનિવારે સવારે 10 વાગ્યા સુધી કોટ્ટાયમમાં 15 સે.મી. તિરુવનંતપુરમ જિલ્લામાં 1.7 સે.મી. અને એર્નાકુલમ 10.7 સે.મી. વરસાદ પડે ત્યાં સુધી.

રાજ્યના 19 તાલુકાઓમાં આજે સવારથી બપોર 2 વાગ્યા સુધી વરસાદ નોંધાયો છે. વલસાડના ઉમરગામમાં સૌથી વધુ બે ઇંચ વરસાદ નોંધાયો હતો. વલસાડ તાલુકામાં 1 ઇંચ વરસાદ પડ્યો છે. નાં માળીયા, દેવભૂમિ દ્વારકાના ખંભાળીયા અને નાં કોડીનારમાં પવનની ગતિ 40 થી 50 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે અડધો ઇંચ વરસાદ પડ્યો હતો. માછીમારોને આ સમયગાળા દરમિયાન સમુદ્રમાં સાહસ ન કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

રેડ એલર્ટ એટલે 24 કલાકમાં 20 સે.મી. સેમી સે.મી.થી ઉપર ભારે વરસાદ જ્યારે નારંગીની ચેતવણીનો અર્થ 6 સે.મી. 20 સે.મી. ત્યાં સુધીમાં ઘણો વરસાદ પડ્યો હતો. પીળો ચેતવણી એટલે કે છથી 11 સે.મી. રાજ્યના 37 તાલુકામાં સવારથી સાંજ 4 વાગ્યા સુધી ભારે વરસાદ વરસ્યો હતો. તાલુકામાં 30:00 વાગ્યાથી 02:00 વાગ્યાથી 04:00 કલાકે વરસાદ નોંધાય છે. રાજ્યમાં સૌથી વધુ વરસાદ સુરત શહેરમાં 2 કલાકમાં 2.5 ઇંચ વરસાદ થયો છે. રાજકોટના ધોરાજીમાં બે કલાકમાં બે ઇંચ વરસાદ પડ્યો છે.

હવામાનની આગાહી મુજબ દક્ષિણથી ગોરિયા અને હરિયાણાના રોહતક, ઉત્તર પ્રદેશના રામપુર, ચંદૌસી, સહસ્વાન અને રાજસ્થાન સાંજે રહેશે. જૂનાગadhની માળીમાં આજે સવારથી જ બે ઇંચ વરસાદ પડ્યો છે. વલસાડના ઉમરગામમાં પણ આજે સવારથી બે ઇંચ વરસાદ પડ્યો છે. માનવદર અને નવસારીના જલાલપોરમાં છેલ્લા બે કલાકમાં 1.5. 1.5 ઇંચથી વધુ વરસાદ થયો છે.

તે આગામી 2 કલાકમાં દિલ્હી-એનસીઆરની આસપાસ અને માનેસર, ગાઝિયાબાદ, ગ્રેટર નોઇડા, ખાટૌલી, મોડિનગર, હાપુર (યુપી) અને રાજસ્થાનમાં ભિવાડીની આસપાસ 20-40 કિ.મી. પ્રતિ કલાકની આગાહી કરે છે. મધ્યમ તીવ્રતા, ગતિ અને વરસાદ સાથે પવનની અપેક્ષા છે. અપલેટ સુબામાં મેઘરાજનું આગમન ઘણાં અંતર પછી આવ્યું છે. ઉપલેટા સુબામાં એક કલાકમાં અડધો ઇંચ વરસાદ પડ્યો છે.

મેઘરાજ ઉપલેટમાં અને આસપાસના ગ્રામ્ય વિસ્તારોમાં પણ પ્રવેશ કર્યો. મેઘરાજાએ ડુમિયાની ચીખલીયા, હડફોદી, સમાધિઆલા, ખાખીજાલીયા, મોજીરા, ગhલા સહિતના ઉપલેટના ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં પણ પ્રવેશ કર્યો હતો. 25 દિવસના લાંબા ગાળા પછી મેઘરાજે પોતાનું મન બનાવી લીધું હતું અને વરસાદ પડવા લાગ્યો હતો. જરૂરિયાત સમયે વરસાદના કારણે ખેડુતોને સુકાઈ ગયેલા મોલાટ માટે આજીવન ટેકો મળશે. કપાસ, મગફળી, સોયાબીન, એરંડા સહિતના પાકને જીવન મળશે. મેઘરાજના આગમનને પગલે ખેડૂતોમાં ખુશીની લહેર છે.

વિજયનગર તાલુકામાં વિરામ બાદ હવામાનમાં પલટો આવ્યો છે અને ધીરે ધીરે વરસાદ શરૂ થયો છે. ગામડાઓમાં વરસાદ પડતાંની સાથે જ ખેડૂતોમાં ખુશીનો માહોલ છવાયો હતો. વિજયનગરના મોજલીઆન, રાજપુર અને નવાગામ સહિત અનેક વિસ્તારોમાં વરસાદ પડ્યો છે. વરસાદ બાદ નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા. વરસાદ અને પૂરનાં પાણીમાં સ્નાન કરતી વખતે બાળકોએ રમતની મજા માણી હતી. બીજી તરફ, જમ્મુ-કાશ્મીરમાં આજે સવારે ભારે પવન અને વીજળી સાથે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. દિલ્હી-એનસીઆરના ભાગોમાં પણ ગુરુવારે રાત્રે વરસાદ પડ્યો હતો, જેથી લોકોને ગરમીથી રાહત મળી હતી.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ગુરુવારે રાષ્ટ્રીય પાટનગરમાં લઘુત્તમ તાપમાન .81.8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતા પાંચ ડિગ્રી વધારે છે. ગુરુવારે, આ મહિનાના ચોથા દિવસે ગરમીનું મોજું દિલ્હીમાં પટકાયું.અચાનક જિલ્લામાં વાતાવરણ બદલાઈ ગયું. ઇકબાલગના અમીરગ વરસાદ શરૂ થયો છે. પાલનપુર, દાંતીવાડા, ડીસા સહિત અનેક સંપ્રદાયોમાં વરસાદી માહોલ બન્યો હતો વરસાદથી ખેડુતો ખુશ છે. અંબાજી સુબામાં વરસાદ પડ્યો. ગરમ દિવસ પછી વરસાદ શરૂ થયો. વાતાવરણમાં ઠંડક છે. અંબાજીમાં ગાજવીજ સાથે હળવા વરસાદ થયો છે. લાંબા વિરામ બાદ હળવા વરસાદ. ખેડુતો હજુ સારા વરસાદની રાહ જોઇ રહ્યા છે.

આઇએમડીએ સાંજના સમયે હરિયાણાના ગોહાણા અને રોહતક, રામપુર, ચંદૌસી, ઉત્તર પ્રદેશના સહસ્વાન અને રાજસ્થાનમાં સાંજે પવનની ગતિ સાથે વરસાદ અને હવામાનની આગાહી કરી છે. સુરતમાં સામાન્ય જીવનને વરસાદની અસર પડી રહી છે. બપોરે શહેરમાં ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. પાલનપુર પાટિયા સહિતના અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા છે.

મેઘરાજાની ઉત્તરાધિકાર દાહોદ શહેર સહિત આસપાસના વિસ્તારોમાં બની હતી. ભારે વરસાદ બાદ ધીમીધારે વરસાદનું આગમન થતાં ઠંડકની લાગણી જોવા મળી હતી. ખેડુતોમાં ખુશીનું વાતાવરણ પણ છે, હાલમાં ધીમીધારે વરસાદ શરૂ થતાં ઠંડકનું વાતાવરણ છે. આઇએમડીએ પણ આગાહી કરી છે કે શુક્રવારે વરસાદ અને ગાજવીજ સાથે વરસાદ થઈ શકે છે અને મહત્તમ તાપમાન 40 ની આસપાસ રહેશે અને લઘુત્તમ તાપમાન 29 ડિગ્રીની આસપાસ રહેશે. સેન્ટ્રલ પોલ્યુશન કન્ટ્રોલ બોર્ડ (સીપીસીબી) ના જણાવ્યા અનુસાર ગુરુવારે સાંજે 6.૦5 વાગ્યે વાયુ ગુણવત્તા સૂચકાંક 161 હતો.

ધોરાજી ખાતે લાંબા ગાળા પછી મેઘરાજનો પરાજય થયો હતો. ધોરાજીમાં એક કલાકમાં એક ઇંચ વરસાદ પડ્યો હતો. મેઘરાજ ધોરાજી અને આસપાસના ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં પણ પ્રવેશ કર્યો છે. મેઘરાજાએ તોરણિયા, પરબરી, જમનાવાડ, ફેરેની, ભૂતવાડ સહિત ધોરાજીના ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં પણ પ્રવેશ કર્યો છે. 25 દિવસના લાંબા વિરામ બાદ મેઘરાજે વરસાદ શરૂ કર્યો છે. સુકાઈ ગયેલા મોલાતને જીવનદાન દાન મળશે.

કપાસ, મગફળી, સોયાબીન, એરંડા સહિતના પાકને જીવન મળશે. મેઘરાજના આગમનને પગલે ખેડૂતોમાં ખુશીની લહેર ફેલાઈ ગઈ હતી. શૂન્યથી 50 ની વચ્ચે એક્યુઆઈ “સારા” તરીકે, 51 થી 100 ની વચ્ચે “સંતોષકારક”, 101 થી 200 ની વચ્ચે “મધ્યમ” તરીકે, 201 થી 300 ની વચ્ચે “ગરીબ” તરીકે, અને 301 થી 400 ની વચ્ચે “ગરીબ” તરીકે વ્યાખ્યાયિત કરવામાં આવી છે. . અને 401 થી 500 ની વચ્ચે “ગંભીર” શ્રેણીમાં ગણવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *