ગુજરાતમાં ફરવા લાઈક 17 જગ્યા, જ્યાં તમારે એક વાર અવશ્ય જવું જોઈએ, જાણો આ જગ્યા વિશે - Jan Avaj News

ગુજરાતમાં ફરવા લાઈક 17 જગ્યા, જ્યાં તમારે એક વાર અવશ્ય જવું જોઈએ, જાણો આ જગ્યા વિશે

ગુજરાતમાં પ્રવાસન સ્થળો : ગુજરાત ભારતના પશ્ચિમમાં સ્થિત મુખ્ય રાજ્યોમાંનું એક છે. ગુજરાત ઘણા સ્થાપત્ય અજાયબીઓનું ઘર છે જે તેની સમૃદ્ધ વારસા સિવાય તેની જીવંત સંસ્કૃતિ, સમૃદ્ધ વારસો, મનોહર લેન્ડસ્કેપ્સ અને સ્વાદિષ્ટ ભોજન માટે પ્રખ્યાત છે. ગુજરાત તેના આકર્ષણોને કારણે ‘ધ લેન્ડ ઓફ લેજન્ડ્સ’ તરીકે પણ ઓળખાય છે. ગુજરાત કલા, ઇતિહાસ, સંગીત અને સંસ્કૃતિનું સંપૂર્ણ મિશ્રણ રજૂ કરે છે. તેના ઘણા આકર્ષણો ઉપરાંત, ગુજરાત શુદ્ધ એશિયાટિક સિંહોનું એકમાત્ર ઘર પણ છે. ગુજરાત કચ્છના મહાન રણથી સાતપુરા ડુંગરો સુધી કુદરતી સૌંદર્ય આપે છે. આ ઉપરાંત તે 1600 કિલોમીટરથી વધુ લાંબી દરિયાકિનારો તેમજ કેટલાક ભવ્ય પ્રાચીન ગુફા ચિત્રો, એતિહાસિક ભીંતચિત્રો, પવિત્ર મંદિરો,એતિહાસિક રાજધાનીઓ, વન્યજીવન અભયારણ્યો, દરિયાકિનારા, હિલ રિસોર્ટ્સ અને રસપ્રદ હસ્તકલા માટે પણ જાણીતું છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ગુજરાત પ્રવાસન દ્રષ્ટિએ ખૂબ સમૃદ્ધ છે. આ રાજ્યમાં જોવા માટે અસંખ્ય પર્યટન સ્થળો છે, જે તમે પ્રવાસ માટે જઈ શકો છો. ગુજરાત તેના ઘણા મંદિરો, વન્યજીવન અભયારણ્યો અને દરિયાકિનારા માટે પ્રખ્યાત છે. જો તમે ગુજરાતની મુલાકાત લેવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો ચોક્કસપણે અમારો આ લેખ વાંચો, જેમાં અમે તમને ગુજરાતમાં જોવાલાયક સૌથી ખાસ સ્થળો વિશે જણાવી રહ્યા છીએ.

ગુજરાત રાજ્ય પર્યટક આકર્ષણોથી ભરેલું છે, અહીં અમે તમને ગુજરાતના કેટલાક આવા પ્રવાસન સ્થળો વિશે જણાવી રહ્યા છીએ કે જે તમારે એકવાર અવશ્ય જોવી જોઈએ.

1 ગુજરાત પ્રવાસન મી દેખને લયક જગાહ કાંકરિયા તળાવ : કાંકરિયા તળાવ ગુજરાતમાં જોવાલાયક સ્થળોમાંનું એક છે. તમને જણાવી દઈએ કે કાંકરિયા તળાવ 1451 માં સુલતાન કુતુબ-ઉદ-દીને બનાવ્યું હતું. આ તળાવ અમદાવાદમાં આવેલું છે અને શહેરના સૌથી મોટા તળાવોમાંનું એક છે. અહીં નગીના વાડી સમર પેલેસ આઇલેન્ડ ગાર્ડન દેખાય છે, જે કાંકરિયા તળાવની મધ્યમાં છે. આ તળાવ ઘણા પ્રવાસીઓને આકર્ષે છે. અહીં તમામ ઉંમરના લોકો માટે કંઈક છે. બાળકોના ઉદ્યાનો, બગીચાઓ, મનોરંજન કેન્દ્ર, બોટ ક્લબ, પ્રાણી સંગ્રહાલય અને સંગ્રહાલય અહીં મુખ્ય આકર્ષણ છે.

અહીં સ્થિત કાંકરિયા પ્રાણી સંગ્રહાલય 21 એકરની વિશાળ જમીન પર ફેલાયેલું છે અને તેમાં વાઘ, હાથી, એનાકોન્ડા, અજગર અને વિવિધ પ્રકારના પ્રાણીઓ રહે છે. કાંકરિયા તળાવ પાસે બલૂન સફારી મોટી સંખ્યામાં પ્રવાસીઓને આકર્ષે છે. જો તમે ગુજરાતમાં ફરવા માટે સારી જગ્યા શોધી રહ્યા છો તો કાંકરિયા તળાવ ખૂબ જ સારો વિકલ્પ છે.

2 કચ્છ નું રણ : રન ઓફ કચ્છ ગુજરાતમાં જોવાલાયક સ્થળોમાંનું એક છે. તમને જણાવી દઈએ કે રન ઓફ કચ્છ ગુજરાતના કચ્છ શહેરમાં ઉત્તર અને પૂર્વમાં ફેલાયેલું છે અને વિશ્વનું સૌથી મોટું મીઠાનું રણ છે. જ્યારે તમે અહીં ફરવા જાઓ છો, ત્યારે તમે તેની સુંદરતા જોઈને ખૂબ આકર્ષિત થશો. જો તમે ગુજરાતની મુલાકાત લેવા જઇ રહ્યા છો, તો તમારે એકવાર કચ્છની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ, કારણ કે તેના વિના તમારી ગુજરાત સફર સંપૂર્ણપણે અધૂરી છે. કચ્છનો રણ વિશાળ વિસ્તાર છે, જે થાર રણનો એક ભાગ છે. કચ્છમાં સૌથી વધુ રન-ઓફ ગુજરાત રાજ્યમાં છે. જ્યારે તેનો કેટલોક ભાગ પાકિસ્તાનમાં પણ છે.

3 ગુજરાત કે પ્રસિદ્ધ તીર્થ સ્થાન સોમનાથ : સોમનાથ ગુજરાતના મુખ્ય ધાર્મિક સ્થળોમાંનું એક છે અને મુલાકાત લેવા માટે ખૂબ જ સારું સ્થળ છે. આ સ્થળ ભગવાન શિવના 12 જ્યોતિર્લિંગોમાંનું એક છે . તે એક શહેર છે જે પૌરાણિક કથાઓથી ઘેરાયેલું છે. સોમનાથ એ ધર્મની મજબૂત સુગંધ ધરાવતું મંદિરનું શહેર છે. તમને જણાવી દઈએ કે અહીંના પર્યટન સ્થળો વિશે ઘણી પૌરાણિક કથાઓ છે. મંદિરો ઉપરાંત, સોમનાથમાં દરિયાકિનારા, સંગ્રહાલયો અને અન્ય આકર્ષણો પણ છે.

સોમનાથ મંદિર અને સોમનાથ સમુદ્ર અહીં જોવા લાયક શ્રેષ્ઠ સ્થળો છે. સોમનાથના મુખ્ય મંદિરોમાં ગીતા મંદિર, બાલુખા તીર્થ, કામનાથ મહાદેવ મંદિર અને સોમનાથ મ્યુઝિયમ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. સોમનાથ ગુજરાતમાં જોવાલાયક સ્થળોમાંનું એક છે. જો તમે ગુજરાત રાજ્યના પ્રવાસન સ્થળોની મુલાકાત લેવા જઇ રહ્યા છો તો તમારે સોમનાથ જવું જ જોઇએ.

4 ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાન : ગીર નેશનલ પાર્ક ગુજરાતમાં જોવાલાયક સ્થળોમાંનું એક છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ એક વન્યજીવન અભયારણ્ય છે જેની સ્થાપનાનું મુખ્ય કારણ એશિયાઈ સિંહોનું રક્ષણ કરવાનું હતું. મહેરબાની કરીને જણાવો કે ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાન સાસણ ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાન તરીકે પણ ઓળખાય છે. ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાન ગુજરાતમાં તાલાલા ગીર પાસે આવેલું છે. સરકારના વન વિભાગ, વન્યજીવન કાર્યકરો અને એનજીઓના સહયોગથી ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાનના વનસ્પતિ અને પ્રાણીસૃષ્ટિના સંરક્ષણમાં મદદ મળી છે. ગીર નેશનલ પાર્કની સ્થાપના 1965 માં થઈ હતી. જો તમે ગુજરાતમાં ફરવા લાયક સ્થળો શોધી રહ્યા છો, તો તમારે એકવાર ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાનની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ.

5 લક્ષ્મી વિલાસ પેલેસ : લક્ષ્મી વિલાસ પેલેસ ભારતની સૌથી જાજરમાન રચનાઓમાંની એક છે. આ મહેલ ગુજરાતમાં જોવા માટેનું શ્રેષ્ઠ સ્થળ છે. લક્ષ્મી વિલાસ પેલેસ મહારાજા સયાજીરાવ ગાયકવાડ III નું ખાનગી નિવાસસ્થાન હતું. લગભગ 700 એકર વિસ્તારમાં ફેલાયેલો આ મહેલ આજે પણ વડોદરાના ગાયકવાડના રાજવી પરિવારનું ઘર છે. અહીં મહેલની નજીક આવેલા લીલાછમ બગીચાઓ આ સ્થળને વધુ આકર્ષક બનાવે છે. અહીં આવનારા પ્રવાસીઓ ક્યારેક વાંદરા અને મોરને અહીં ફરતા જોઈ શકે છે.

મેદાનમાં 10-હોલ ગોલ્ફ કોર્સનો પણ સમાવેશ થાય છે. લાંબા સમય પહેલા એક નાનું પ્રાણી સંગ્રહાલય પણ આ વિસ્તારનો એક ભાગ હતું. જેમાંથી એક તળાવ બાકી છે જેમાં કેટલાક મગર જોવા મળે છે. લક્ષ્મી વિલાસ પેલેસ આ મહેલનું નિર્માણ 1890 માં થયું હતું અને તેને પૂર્ણ થવામાં લગભગ બાર વર્ષ લાગ્યા હતા. તે સમયે આ મહેલ બનાવવાનો કુલ ખર્ચ આશરે ,000 180,000 હતો. જો તમે ગુજરાતના કેટલાક આકર્ષક સ્થળની મુલાકાત લેવા માંગતા હો, તો લક્ષ્મી વિલાસ પેલેસ સારો વિકલ્પ છે.

6 ખીજડિયા પક્ષી અભયારણ્ય : જામનગરથી 10 કિમીના અંતરે આવેલું ખીજડીયા પક્ષી અભયારણ્ય ગુજરાતમાં જોવા લાયક શ્રેષ્ઠ સ્થળોમાંનું એક છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ અભયારણ્યમાં 300 થી વધુ પ્રકારના પ્રવાસી પક્ષીઓ જોઈ શકાય છે. ખીજડીયા પક્ષી અભયારણ્ય 605 હેક્ટરના વિશાળ વિસ્તારમાં ફેલાયેલું છે. આ અભયારણ્ય તાજા પાણી અને દરિયાની હાજરીને કારણે પક્ષીઓને આકર્ષે છે. તાજા પાણીના તળાવો, ખારા પલંગ, મેન્ગ્રોવ્સ માટે સ્થળાંતર પક્ષીઓની જરૂર પડે છે, જે અહીં વિપુલ પ્રમાણમાં ઉપલબ્ધ છે. ખીજડીયા પક્ષી અભયારણ્યને વર્ષ 1982 માં તમામ પ્રકારના પક્ષીઓ માટે સુરક્ષિત આશ્રયસ્થાન જાહેર કરાયું હતું. જો તમે પક્ષી અથવા પ્રકૃતિ પ્રેમી છો તો તમારે આ પક્ષી અભયારણ્યની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ.

7 પોરબંદર બીચ પ્લેસ : પોરબંદર બીચ ચોપાટી તરીકે જાણીતો છે, પોરબંદર બીચ ભારતના સૌથી વધુ મુલાકાત લેવાયેલા દરિયાકિનારાઓમાંનો એક છે જે પોરબંદરમાં આવેલો છે. તમે તમારા પરિવાર સાથે આ સ્થળની મુલાકાત લઈ શકો છો અને ઘણી મજા માણી શકો છો. બાળકો અહીં સ્કેટિંગ રિંકનો આનંદ માણી શકે છે. બીચની નજીક એક હુઝુર પેલેસ આવેલો છે, જે અહીં આવતા પ્રવાસીઓનું મુખ્ય આકર્ષણ છે. ગુજરાતનું સૌથી મહત્વનું બંદર અહીં આવેલું છે અને દરિયાકિનારો રાજ્યના વ્યાપારી વિકાસમાં નિમિત્ત છે. જો તમે ગુજરાતમાં મુલાકાત લેવા માટે શાંતિપૂર્ણ સ્થળ શોધી રહ્યા છો, તો તમારે મુલાકાત માટે પોરબંદર બીચ પર જવું જોઈએ.

8 મરીન નેશનલ પાર્ક : મરીન નેશનલ પાર્ક ગુજરાતમાં આવેલું આ પ્રકારનું પ્રથમ પાર્ક છે. આ રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાન ગુજરાતમાં ફરવા માટે ખૂબ જ સારું સ્થળ છે. મરીન નેશનલ પાર્ક 458 ચોરસ કિલોમીટરમાં ફેલાયેલું છે અને ગુજરાત રાજ્યનું મુખ્ય પ્રવાસી આકર્ષણ છે. પ્રવાસીઓ આ રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાનમાં શિયાળ, જંગલ બિલાડીઓ, લીલા દરિયાઈ કાચબા, શાહી ગરુડ, ફ્લેમિંગો અને અન્ય ઘણા પ્રકારના વન્યજીવનને જોઈ શકે છે. આ પાર્ક પક્ષી નિરીક્ષકો માટે સ્વર્ગ છે. અહીં 30 થી વધુ પ્રકારના યાયાવર પક્ષીઓ પણ જોઈ શકાય છે.

9 જૂનાગઢ પ્રવાસન : જૂનાગઢ ગુજરાત રાજ્યના મુખ્ય પ્રવાસન સ્થળોમાંનું એક છે. રાજ્યની રજવાડી રાજધાની હોવાથી, તે ઘણા એતિહાસિક સ્મારકોનું કેન્દ્ર છે. જૂનાગઢ ગિરનાર ડુંગરો અને વિશ્વ વિખ્યાત ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાનની ખૂબ નજીક આવેલું છે. જૂનગાઢ આવનારા પ્રવાસીઓ સક્કાબાગ ઝૂ, વાઇલ્ડ લાઇફ મ્યુઝિયમ, મોહબ્બત મકબરો, ઉપરકોટ કિલ્લો, ગિરનાર ટેકરીઓ, ગીર રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાન જેવા પ્રવાસન સ્થળોની મુલાકાત લઇ શકે છે. કોઈપણ પ્રવાસી જે ગુજરાત રાજ્યમાં જોવા માટે સારા સ્થળની શોધમાં હોય તેણે જૂનગાઢની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ.

10 સાપુતારા હિલ સ્ટેશન : પશ્ચિમ ઘાટમાં આવેલું, સાપુતારા ગુજરાતના ડાંગ જિલ્લાનું એક વિલક્ષણ નાનું હિલ સ્ટેશન છે. જે તેના સુંદર લીલા જંગલો, પર્વતો અને ધોધથી લોકોને તેની તરફ આકર્ષે છે. સાપુતારા શહેરનું સૌથી પ્રિય પર્યટન સ્થળ છે. આ સ્થળ દરિયાની સપાટીથી 875 મીટરની ઉંચાઈ પર સ્થિત છે અને પર્યાવરણપ્રેમીઓ, વન્યજીવન ઉત્સાહીઓ અને સાહસિક રમતના શોખીનો માટે સ્વર્ગ છે. તે મુંબઈથી 100 કિલોમીટરના અંતરે ડાંગ જિલ્લામાં સ્થિત છે.

તમને જણાવી દઈએ કે સાપુતારાનો શાબ્દિક અર્થ સાપનો વાસ છે. આ પ્રદેશના આદિવાસી લોકો સાપની પૂજા કરે છે. આ સ્થળ મહાન ટ્રેકિંગ માર્ગો અને હરિયાળીથી ભરેલું છે. જ્યાં પ્રવાસીઓ અદભૂત શાંતિ મેળવવા આવે છે. જો તમે ગુજરાતની મુલાકાત લેવાનું વિચારી રહ્યા છો તો તમારે સાપુતારાની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ.

11 સ્થાલ દાંતા અંબાજી : દાંતા અંબાજી ગુજરાતનું એક ખૂબ જ સુંદર પ્રવાસન સ્થળ છે જે તેના તીર્થ અને ધાર્મિક પ્રવાસન માટે જાણીતું છે. જણાવી દઈએ કે આ સ્થળે ઘણા સુંદર મંદિરો છે, જે તેમના સ્થાપત્યથી મંત્રમુગ્ધ કરે છે. આ સ્થળ મુખ્યત્વે દેવી અંબાની પૂજા સાથે સંકળાયેલું છે, અને અંબે મંદિર જેવા વિવિધ મંદિરો તેમની પૂજા માટે સમર્પિત છે. આ સ્થળ માનવજાતની ઉત્પત્તિની માન્યતાઓ સાથે સુંદર પૂજા સ્થાનો સાથે સંકળાયેલું છે.

આ સાથે, આ સ્થળ દેવતાઓ અને પ્રકૃતિ વચ્ચેનું જોડાણ પણ દર્શાવે છે. અહીં સ્થિત ગબ્બર ટેકરીઓ દેવી સતીની દંતકથા સાથે સંકળાયેલી છે. ગબ્બર હિલ્સ એક સુંદર પ્રવાસન સ્થળ છે જે 999 પગથિયાની ટોચ પર આવેલું છે. અહીં સ્થિત કૈલાશ ટેકરી એક સુંદર સ્થળ છે જ્યાંથી પ્રવાસીઓ સૂર્યાસ્તનો સુંદર નજારો જોઈ શકે છે.

12 પાલસ પાટણ : પાટણ ગુજરાત રાજ્યનું મુખ્ય પ્રવાસન સ્થળ છે જે રાણી કી વાવ માટે જાણીતું છે. રાની કા વાવને યુનેસ્કો વર્લ્ડ હેરિટેજ સાઈટની યાદીમાં સામેલ કરવામાં આવી છે. પાટણ ભારતનું નવું પ્રવાસન કેન્દ્ર છે જે દૂર -દૂરથી પ્રવાસીઓને આકર્ષે છે. પાટણ મધ્યયુગમાં લગભગ 650 વર્ષોથી રાજ્યની રાજધાની રહ્યું છે. પાટણ અને તેના લોકો શીખવા અને વિકાસ માટે ખૂબ જ સકારાત્મક વલણ ધરાવે છે. આ શહેર તેની સુંદરતાથી દરેકનું દિલ જીતી લે છે. પાટણનું પોતાનું એતિહાસિક મૂલ્ય છે અને ભૂતકાળમાં પુરાતત્વવિદોના સંશોધનનો એક ભાગ રહ્યો છે.

પાટણમાં ઘણા મંદિરો, દરગાહો અને જૈન મંદિરો પણ છે. જો તમે ગુજરાતના કોઈપણ ધાર્મિક સ્થળની મુલાકાત લેવા માંગતા હો તો તમારે તમારી યાદીમાં પાટણનો સમાવેશ કરવો આવશ્યક છે.

13 ગુજરાતમાં જોવા માટે વડોદરા : ખૂબ જ સારું સ્થળ છે. તમને જણાવી દઈએ કે અહીં તમે ભવ્ય સ્થાપત્યના ઘણા નમૂનાઓ જોઈ શકો છો. અહીં વડોદરાના મરાઠા નેતા સયાજી રાવ ગાયકવાડ III નું યોગ્ય સ્મારક છે, જેમણે શહેરને શૈક્ષણિક, એદ્યોગિક અને વ્યાપારી કેન્દ્ર બનાવવાનું સ્વપ્ન જોયું હતું. આ શહેરમાં નવરાત્રિનો તહેવાર ખૂબ ધામધૂમથી ઉજવવામાં આવે છે. ભારતનું કોઈ શહેર નવરાત્રીનો તહેવાર વડોદરા જેટલો ઉત્સાહથી ઉજવતું નથી. આ સાથે અહીં સ્થિત લક્ષ્મી વિલાસ પેલેસ મુખ્ય આકર્ષણ છે. આ સિવાય વડોદરામાં ઘણા પૌરાણિક સ્મારકો આવેલા છે જેને જોવા માટે તમે મુલાકાત લઈ શકો છો.

14 ગાંધીનગર પ્રવાસન : ગાંધીનગર ગુજરાત રાજ્યની રાજધાની છે અને પ્રવાસન સ્થળ પણ છે. ગાંધીનગર પ્રવાસીઓને સમૃદ્ધ સાંસ્કૃતિક વારસો, સુંદર મંદિરો અને શાંત વાતાવરણ આપે છે. ગાંધીનગર સ્થિત અક્ષરધામ મંદિર દેશના સૌથી સુંદર મંદિરોમાંનું એક છે. આ સિવાય અહીંના અન્ય આકર્ષણોમાં ચિલ્ડ્રન પાર્ક અને ખાસ રીતે બનાવેલ સ્ટેપવેલ છે. ગાંધીનગરમાં હનુમાનજી મંદિર અને બ્રહ્માણી મંદિર જેવા પવિત્ર ધાર્મિક સ્થળો પણ છે. ભલે આ મંદિરો બહુ પ્રખ્યાત ન હોય પરંતુ તે પ્રવાસીઓને અદ્ભુત અનુભવ આપે છે.

મશહુર જગાહ ગિરનાર : ગિરનાર ગુજરાતમાં સ્થિત એક લીલોતરીનો ડુંગર છે, જે ગુજરાતના મુખ્ય પ્રવાસન સ્થળોમાં સમાવિષ્ટ છે. આ સ્થળ ધાર્મિક પ્રવૃત્તિઓનું કેન્દ્ર છે અને ટ્રેકર્સ માટે સ્વર્ગ છે. પ્રવાસીઓ અહીં ટ્રેકિંગ કરી શકે છે અને પહાડીઓનો અદભૂત નજારો જોઈ શકે છે. અહીંના દાતાર શિખરને હિન્દુ અને મુસ્લિમ બંને પવિત્ર માને છે. આ સિવાય નેમીનાથ મંદિર અને મેરાવાસી મંદિર જેવા પવિત્ર મંદિરો અહીં આવેલા છે જે જૈન સમુદાયમાં અગ્રણી છે.

આ સ્થળનું બીજું મુખ્ય આકર્ષણ ગિરનાર પરિક્રમા મહોત્સવ છે. આ પરિક્રમા મહોત્સવ દર વર્ષે જાન્યુઆરી અને ફેબ્રુઆરી મહિનાઓ વચ્ચે થાય છે. આ મેળામાં હિન્દુ અને જૈન ભક્તો મોટી સંખ્યામાં ભેગા થાય છે. ગુજરાતનો સૌથી pointંચો બિંદુ ગિરનાર માઉન્ટ 1,031 મીટર (અથવા 3,383 ફૂટ) ની ઉચાઈ પર સ્થિત છે.

15 રાજકોટ : રાજકોટ ગુજરાતનું એક નાનું પણ મોટું શહેર છે. રાજકોટ ગુજરાતમાં જોવા માટેનું એક શ્રેષ્ઠ સ્થળ છે કારણ કે શહેર સ્થાપત્ય અને એતિહાસિક મહત્વના સ્થળોથી ભરેલું છે. તેના સીમાચિહ્નો ઉપરાંત, શહેર ઓટોમોબાઇલ ઉદ્યોગ, હસ્તકલા ઉદ્યોગ અને કાપડ ઉદ્યોગ માટે આવશ્યક કેન્દ્ર તરીકે પણ કામ કરે છે. રાજકોટનું નામ ભારતના સૌથી સ્વચ્છ શહેરમાં સામેલ છે અને તે વિશ્વનું 22 મું ઝડપથી વિકસતું શહેર પણ છે. જો તમે આર્કિટેક્ચરલ અને ઇતિહાસ પ્રેમી છો તો તમારે રાજકોટની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ.

16 પાવાગઢ : સમગ્ર વિશ્વમાં યુનેસ્કો વર્લ્ડ હેરિટેજ સાઇટ્સની ભદ્ર યાદીમાં સમાવિષ્ટ હોવાથી, પુરાતત્વીય ઉદ્યાન ગુજરાતમાં સૌથી વધુ મુલાકાત લેવાયેલા સ્થળોમાંનું એક છે. ચાંપાનેર-પાવાગઢ આર્કિયોલોજિકલ પાર્ક પોતાનામાં એતિહાસિક અને પૌરાણિક મહત્વ ધરાવે છે. આ પાર્કમાં ઘણા ભવ્ય સ્થાપત્ય અજાયબીઓ હાજર છે. બંને હિન્દુ અને ઇસ્લામિક શૈલી ડિઝાઇન સહિત. આ સ્થળની સૌથી આકર્ષક વિશેષતા એ છે કે પાવાગઢની ટેકરીને હિમાલયનો એક ભાગ માનવામાં આવે છે જે રામાયણના મહાકાવ્યમાં હનુમાન દ્વારા મૂળ લંકા લઈ જવામાં આવ્યો હતો. તેના રસપ્રદ ઇતિહાસ સાથેનું આ સ્થળ ગુજરાતમાં જોવાલાયક શ્રેષ્ઠ સ્થળોમાંનું એક છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published.