ગુલાબ’ પોસ્ટ ઇફેક્ટને કારણે ગુજરાત માં આવશે ‘શાહીન’ વાવાઝોડું ,હવામાન વિભાગે જાહેર કરી ચેતવણી ,જાણો - Jan Avaj News

ગુલાબ’ પોસ્ટ ઇફેક્ટને કારણે ગુજરાત માં આવશે ‘શાહીન’ વાવાઝોડું ,હવામાન વિભાગે જાહેર કરી ચેતવણી ,જાણો

ચક્રવાત ગુલાબ, ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઈએમડી) ના અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે, મંગળવારે ઉડા ડિપ્રેશનમાં નબળું પડી શકે છે. આ વાવાઝોડાએ સોમવારે આંધ્રપ્રદેશમાં પોતાની દસ્તક બનાવી હતી. તે જ સમયે, એવા સમાચાર છે કે અઠવાડિયાના અંત સુધીમાં તે નવા ચક્રવાતમાં ફેરવાઈ શકે છે.

ચક્રવાતી તોફાન મંગળવારે સારી રીતે ચિહ્નિત થયેલ લો પ્રેશર એરિયામાં તીવ્ર બને અને ગુરુવારની આસપાસ ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર અને ગુજરાત કિનારે ઉભરી આવે તેવી સંભાવના છે. અધિકારીઓએ જણાવ્યું કે શુક્રવારે તે વધુ તીવ્ર બને તેવી શક્યતા છે, જેના કારણે આ વિસ્તારમાં ચક્રવાત ‘શાહીન’ શરૂ થશે.

આઇએમડીના ચક્રવાતોના પ્રભારી સુનીતા દેવીએ સમજાવ્યું, “જોકે તકો ઓછી છે, તેમ છતાં અમે તેને ચક્રવાતમાં તીવ્ર બનાવવાની સંભાવનાને નકારી શકતા નથી. લો પ્રેશર એરિયા (ગુલાબના અવશેષો) પશ્ચિમ તરફ મધ્ય ભારત તરફ આગળ વધશે, આ પ્રદેશમાં ઘણો વરસાદ લાવશે. તે લો પ્રેશર સિસ્ટમ તરીકે મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતને પાર કરશે.

તેમણે કહ્યું કે અરબી સમુદ્રમાંથી ભેજના આગમનને કારણે તંત્ર ફરી જીવંત બનશે. સમુદ્ર અને વાતાવરણીય પરિસ્થિતિઓ અનુકૂળ હોવાથી લો પ્રેશર સિસ્ટમની ઝડપી તીવ્રતાને હાલમાં નકારી શકાય નહીં. ચક્રવાત અથવા ડિપ્રેશન અરબી સમુદ્રના ઉત્તરીય ભાગો તરફ આગળ વધશે. ”

સિસ્ટમના સહયોગથી પશ્ચિમ કિનારે આગામી બેથી ત્રણ દિવસમાં પવન વધુ તીવ્ર બનવાની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે ચોમાસું ચાટ હાલમાં તેની સામાન્ય સ્થિતિની દક્ષિણમાં પડેલું છે અને તે આગામી ચારથી પાંચ દિવસ સુધી યથાવત રહેવાની શક્યતા છે.

નવી દિલ્હી: એક દુર્લભ હવામાન ઘટનામાં, ચક્રવાત ‘ગુલાબ’ જે રવિવારે પૂર્વીય કિનારે ત્રાટકવા માટે બંગાળની ખાડીમાં આવ્યું હતું, ગુરુવારે સાંજે ચક્રવાત “શાહીન” તરીકે ફરી જન્મ લઈ શકે છે કારણ કે તે અરબી સમુદ્ર તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. છત્તીસગઢ, તેલંગાણા, મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતમાંથી ભારતીય ભૂમિ સમૂહને પસાર કરતી વખતે ડિપ્રેશનમાં આવી ગયા.

આ સિસ્ટમ 30 સપ્ટેમ્બરની સાંજે પૂર્વોત્તર અરબી સમુદ્ર અને તેને અડીને આવેલા ગુજરાતના દરિયાકાંઠે ઉભરે તેવી શક્યતા છે અને આગામી 24 કલાક દરમિયાન ઉત્તર -પૂર્વ અરબી સમુદ્ર ઉપર સિસ્ટમ વધુ તીવ્ર બને તેવી સંભાવના છે. પશ્ચિમ કિનારે સિસ્ટમ.આગામી 24 કલાકમાં સિસ્ટમ 1 ઓક્ટોબરના રોજ વરાળ ભેગી કરી ઓમાન તરફ આગળ વધી શકે છે. બંગાળની ખાડી અને અરબી સમુદ્ર સહિત ઉત્તર હિંદ મહાસાગર ઉપર.

નવું ચક્રવાત ભારતના પશ્ચિમ કિનારે અસર કરશે નહીં. પરંતુ, તે, પૂર્વથી પશ્ચિમ તરફના માર્ગ પર, આવનારા ત્રણ-ચાર દિવસો (ગુરુવાર-શુક્રવાર સુધી) દરમિયાન મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાત (સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ) પર અલગથી ભારે વરસાદ લાવવાનું ચાલુ રાખશે.

ભારતીય તટ રેખાઓએ લગભગ ત્રણ વર્ષ પહેલા (10-19 નવેમ્બર, 2018) આવી ચક્રવાતી ઘટનાનો અનુભવ કર્યો હતો જ્યારે 15 નવેમ્બર, 2018 ના રોજ તમિલનાડુ અને પુડુચેરી કિનારે ‘ગાજા’ નામનું ખૂબ જ તીવ્ર ચક્રવાતી તોફાન (VSCS), ડિપ્રેશનમાં નબળું પડ્યું હતું. જમીન પર અને બીજા દિવસે દક્ષિણ-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર ઉપર તાજા ડિપ્રેશન તરીકે ફરી ઉભરી આવ્યું.

તે 17 નવેમ્બરે અરબી સમુદ્ર ઉપર ઉડા ડિપ્રેશનમાં ફરી તીવ્ર બન્યું અને છેવટે 19 નવેમ્બરના રોજ દક્ષિણ-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર ઉપર ‘લો પ્રેશર એરિયા’ બની ગયું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *