ગુજરાતમાં આવેલ એક એવું મંદિર જ્યાં ગરમ પાણીના ઝરણાંમાં નાહવામાંથી થઇ જશે બધી તકલીફ દૂર અને મનોકામના પુરી - Jan Avaj News

ગુજરાતમાં આવેલ એક એવું મંદિર જ્યાં ગરમ પાણીના ઝરણાંમાં નાહવામાંથી થઇ જશે બધી તકલીફ દૂર અને મનોકામના પુરી

નવસારી જિલ્લામાં આ મંદિર આવેલું છે. શ્રી રામ અવતાના સમયથી આ સ્ટેશનમાં કુદરતી ગરમ પાણીની ટાંકીઓ છે. ઉનાઈ માતાજીની મંદી ખૂબ પૌરાણિક અને એતિહાસિક છે. દંતકથા છે કે એકવાર ભગવાન રામચંદ્ર તીર્થયાત્રા પર ઋષિ શારભંગાના આશ્રમમાં આવ્યા હતા, ઋષિ શારભંગે ભગવાન રામચંદ્રને આદરપૂર્વક શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી પરંતુ ઋષિ પોતે રક્તપિત્તથી પીડિત હતા.

શરીરમાંથી લોહી અને પરુ વહી રહ્યા હતા અને આખું શરીર ભાંગી રહ્યું હતું અને ધ્રૂજતું હતું. સર્વેએ ઋષિ પાસેથી હકીકત શીખી અને ઋષિની આવી અસહ્ય વેદનાની જાણ ભગવાન રામચંદ્રને કરી. Geષિની સેવાથી સંતુષ્ટ શ્રી રામચંદ્રજી, લક્ષ્મણજી અને સીતાજી આગળ વધ્યા અને ઋષિ પણ તેમને મળવા આગળ વધ્યા. બે-ત્રણ માઇલ ચાલ્યા પછી,ઋષિ તેમના રોગથી પીડાવા લાગ્યા અને તેમનું શરીર અસહ્ય પીડાથી કંપવા લાગ્યું.

ઋષિનું દુ:ખ જોઈને ભગવાન રામચંદ્રજીએ તરત જ ધનુષમાં બાણ માર્યું અને પૃથ્વી પર પ્રહાર કર્યો. પૃથ્વીનું બાણ પાતાળમાં ગયું અને તરત જ પૃથ્વીના તળિયેથી ખૂબ જ ગરમ ઓષધીય પાણીના ઘણા ઝરણા બહાર આવ્યા.હું પણ મારા ભાગ તરીકે અહીં રહીશ. શરભંગ ઋષિને પાણીમાં સ્નાન કરાવવામાં આવ્યું અને રોગ મટાડ્યો.

રામ સીતાએ સ્થાપિત કરેલી ગરમ કેરી જોયા બાદ જે કોઈ પણ ગરમ પાણીમાં સ્નાન કરે છે તેને તમામ પ્રકારના રોગોના ઉપચાર માટે આશીર્વાદ મળ્યા હતા. ત્યારથી લોકો તેમના દુ:ખને દૂર કરવા માટે આ ગરમ પાણીના પૂલમાં સ્નાન કરી રહ્યા છે. સરભંગારિષિના ગયા પછી સીતાજીએ ગરમ પાણીમાં સ્નાન કર્યું. સ્નાન કર્યા પછી, શ્રી રામચંદ્રજીએ સીતાજીને પૂછ્યું, “તમે નથી?” ત્યારે સીતાજીએ જવાબ આપ્યો, “હું નાઈ છું? આ મંદિરના નિર્માણનો વર્તમાન શ્રેય વાંસદા રાજ્યના મહારાજા સાહેબને જાય છે.

અહીં ચૈત્ર સુદ પૂનમે મોટો મેળો ભરાય છે. યાત્રાળુઓ તેમની અપાર ભક્તિને કારણે આ સ્ટેશન પર આવે છે. , યાત્રાળુઓ માતાજીને ચડાવવા આવે છે. ઉનાઇ ભારતના પશ્ચિમ ભાગમાં ગુજરાત રાજ્યના નવસારી જિલ્લાના પાંચ તાલુકાઓ પૈકી એક વાંસદા તાલુકાનું મહત્વનું ગામ છે, તેમજ આસપાસના ગામો માટે વેપાર ચોકી છે. ઉનાઇ ગામ અહીં ઉનાઇ માતા મંદિર નજીક ગરમ પાણીની ટાંકીના કારણે સમગ્ર ગુજરાતમાં પ્રખ્યાત છે. આ મંદિર ઘણા મહિનાઓ સુધી મોટી સંખ્યામાં મુલાકાતીઓને આકર્ષે છે.

ઉનાઇ બીલીમોરા સાથે સારા લાઇન તરીકે ઓળખાતી નેરોગેજ રેલવે દ્વારા જોડાયેલ છે, જે દિવસમાં બે વખત બિલીમોરા અને વડાઇ વચ્ચે ચાલે છે. ઉનાઇ ગામથી વાપી-શામળાજી સ્ટેટ હાઇવે જે અહીંથી વિવિધ સ્થળોએ જવાનું સરળ બનાવે છે. આજુબાજુના ગામોનું કેન્દ્ર હોવાથી, અહીં નાના પાયે બજાર વિકસાવી છે. પ્રાથમિક શાળા, માધ્યમિક શાળા, પોલીસ સ્ટેશન, પ્રાથમિક આરોગ્ય કેન્દ્ર, પંચાયત ઘર, દૂધની ડેરી વગેરે જેવી સુવિધાઓ અહીં ઉપલબ્ધ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *