ગુજરાત માં આગલા 24 કલાકમાં આ વિસ્તારો માં ભારે વરસાદ ની આગાહી ,જાણો તમારા વિસ્તાર અંગે પણ - Jan Avaj News

ગુજરાત માં આગલા 24 કલાકમાં આ વિસ્તારો માં ભારે વરસાદ ની આગાહી ,જાણો તમારા વિસ્તાર અંગે પણ

ભારતીય પ્રદેશ હવામાન પ્રણાલીની દ્રષ્ટિએ ખૂબ જ સક્રિય છે. જ્યારે કેટલીક સિસ્ટમો પહેલાથી જ પ્રવેશી ચૂકી છે, અન્ય હજુ પણ બંગાળની ખાડીમાં પ્રવેશવાની અને સમાન માર્ગને અનુસરવાની પ્રક્રિયામાં છે.

લો પ્રેશર એરિયા જે પૂર્વ રાજસ્થાન અને આજુબાજુના વિસ્તારોમાં હતો તે હવે ગુજરાત પ્રદેશ અને આસપાસના વિસ્તારોમાં ચક્રવાતી પરિભ્રમણ તરીકે છે. આ સિસ્ટમ પહેલેથી જ રાજસ્થાનથી પશ્ચિમ તરફ કચ્છ અને સૌરાષ્ટ્રના ભાગોમાં બદલાઈ ગઈ છે. તદુપરાંત, આ સમયે, હવામાન સિસ્ટમ અંશત કચ્છ અને અંશત: સમુદ્ર ઉપર છે અને ટૂંક સમયમાં ઉડા સમુદ્રમાં ફેરવાશે.આ સિસ્ટમને કારણે, આગામી 24 કલાક દરમિયાન ગુજરાતના કેટલાક વિસ્તારોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ થવાની સંભાવના છે, ત્યારબાદ તે ઘટશે.

બીજી સિસ્ટમ જે ઓડિશા ઉપર હતી તે હવે છત્તીસગઢ અને આસપાસના પૂર્વ મધ્યપ્રદેશ ઉપર ચક્રવાતી પરિભ્રમણ તરીકે છે. સિસ્ટમની અસર છત્તીસગઢ, બિહાર, ઝારખંડ, ઉત્તર પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, મધ્યપ્રદેશ અને તેલંગાણા સુધી વરસાદની પ્રવૃત્તિના રૂપમાં બંને બાજુ જોવા મળશે. આ સિસ્ટમને જોતા, ઉત્તરીય ભાગોમાં પણ વરસાદની કેટલીક પ્રવૃત્તિઓ જોવા મળશે.

અગત્ય ની વાત એ છે કે મહિનાના ના પ્રથમ અઠવાડિયામાં રાજ્યમાં 50 ટકા વરસાદની ઘટ હતી, પણ સપ્ટેમ્બર મહિનામાં પડેલા વરસાદને કારણે વરસાદની ઘટ 19 ટકા રહી છે. જ્યારે રાજ્યના 8 જિલ્લામાં 40 ટકાથી વધુ વરસાદની ઘટ છે.

ત્રીજી સિસ્ટમ હાલમાં મ્યાનમાર ક્ષેત્ર પર છે અને આગામી 24 થી 36 કલાકમાં બંગાળની ખાડીમાં પ્રવેશ કરશે. ત્યારબાદ, અંતર્દેશીય ખસેડવામાં 48 કલાક લાગશે. ચોથી સિસ્ટમ થાઇલેન્ડ ઉપર છે અને બંગાળની ખાડી સુધી પહોંચવામાં થોડો સમય લાગશે. હવામાન પ્રણાલીઓની આ શ્રેણી સક્રિય ચોમાસુ રહે અને દેશના ઘણા ભાગોમાં વરસાદ લાવે તેવી અપેક્ષા છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *