06 ઓક્ટોબર, 2021 માટે ભારતીય હવામાનની આગાહી: જાણો ક્યાં પડશે વરસાદ અને ક્યારે વિદાય લેશે ચોમાસું - Jan Avaj News

06 ઓક્ટોબર, 2021 માટે ભારતીય હવામાનની આગાહી: જાણો ક્યાં પડશે વરસાદ અને ક્યારે વિદાય લેશે ચોમાસું

રાજસ્થાનના પશ્ચિમ ભાગો અને ગુજરાતના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ઓગસ્ટ મહિનો લગભગ સૂકો રહ્યો. પરંતુ સપ્ટેમ્બર મહિનામાં વધુ વરસાદ બંને રાજ્યો માટે વરદાન સાબિત થાય છે. ગુજરાત પ્રદેશ 15%ના ઘટાડા સાથે જનરલ કેટેગરીમાં સમાપ્ત થયો. સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ 24% વધારે રહ્યા. પશ્ચિમ રાજસ્થાનમાં 20 ટકા ઓછો અને પૂર્વ રાજસ્થાનમાં 16 ટકા વધુ વરસાદ નોંધાયો છે.

ચોમાસું પાછું ખેંચવામાં મોડું થઈ ગયું છે. રાજસ્થાનના પશ્ચિમ ભાગમાંથી ઉપાડ શરૂ કરવાની સામાન્ય તારીખ 17 સપ્ટેમ્બર છે. રાજસ્થાનના કેટલાક ભાગો અને ગુજરાતના અલગ ભાગોમાં વરસાદની પ્રવૃત્તિઓ ચાલુ છે.

સુરત, નવસારી અને વલસાડ સિવાય દક્ષિણ ગુજરાત સરચાર્જ ગુજરાત શુષ્ક રહેશે. આગામી 24 થી 48 કલાક દરમિયાન રાજસ્થાનના દક્ષિણ-પૂર્વ અને ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગોમાં છૂટોછવાયો વરસાદ થવાની સંભાવના છે. ત્યારબાદ, રાજસ્થાન પર એન્ટિસાઇક્લોનની રચનાને કારણે ચોમાસુ પાછું ખેંચવાનું શરૂ કરશે.

સંભવત 6 ઓક્ટોબર સુધીમાં રાજસ્થાનમાંથી ચોમાસાની ઉપાડ શરૂ થશે. આ સાથે ગુજરાતમાં વરસાદની પ્રવૃત્તિઓ પણ બંધ થઈ જશે. શુષ્ક અને સની હવામાનને કારણે, રાજસ્થાન અને ગુજરાતના દિવસના તાપમાનમાં નજીવો વધારો થઈ શકે છે. જોકે, લઘુત્તમ તાપમાન ઘટવાથી સવાર અને રાત સુખદ બની શકે છે.

બિહારમાં લો પ્રેશરનો વિસ્તાર યથાવત છે. તે ઉત્તર -પૂર્વ દિશામાં આગળ વધશે અને ધીમે ધીમે નબળું પડશે. અન્ય ચક્રવાતી પરિભ્રમણ દક્ષિણ પશ્ચિમ બંગાળની ખાડી ઉપર છે. તે સમુદ્ર સપાટીથી 5.8 કિમી સુધી લંબાય છે.ગંભીર ચક્રવાત શાહીન ઓમાનના અખાત અને અડીને આવેલા પૂર્વોત્તર અરબી સમુદ્ર પર યથાવત છે.

તે ઓક્ટોબર 4 ના વહેલી સવારે ચક્રવાતી તોફાન તરીકે ક્રમશ નબળું પડીને ઓમાન દરિયાકાંઠાને પાર કરે તેવી શક્યતા છે. બંગાળની ખાડી ઉપર ચક્રવાતી પરિભ્રમણથી લઈને તામિલનાડુ અને આંતરિક કર્ણાટકમાં દક્ષિણ મધ્ય મહારાષ્ટ્ર સુધી એક ચાટ લંબાય છે.

છેલ્લા 24 કલાક દરમિયાન, કેરળ, સિક્કિમ, ઉપ-હિમાલય પશ્ચિમ બંગાળ, આસામ અને અરુણાચલ પ્રદેશ અને દક્ષિણ-પૂર્વ રાજસ્થાન, દક્ષિણ-પશ્ચિમ મધ્યપ્રદેશ, તટીય કર્ણાટક અને દક્ષિણ તમિલનાડુના 1-2 ભાગોમાં અલગથી ધોધ સાથે હળવાથી મધ્યમ વરસાદ કેટલાક સ્થળોએ ભારે વરસાદ પડ્યો હતો.

તમિલનાડુ, આંદામાન અને નિકોબાર ટાપુઓ, લક્ષદ્વીપ, તટીય કર્ણાટકના બાકીના ભાગો, પૂર્વ રાજસ્થાન, હરિયાણાના ભાગો, ઉત્તર પ્રદેશ, હિમાચલ પ્રદેશ, જમ્મુ અને કાશ્મીર, ઉત્તર -પૂર્વ ભારત, બિહાર અને પશ્ચિમ બંગાળ અને ઓરિસ્સાના કેટલાક ભાગોમાં હળવો વરસાદ પડ્યો સાધારણ રીતે. . ઉત્તરાખંડ, પંજાબ, ગુજરાત, છત્તીસગઢ અને રાયલસીમામાં હળવો વરસાદ થયો.

આગામી 24 કલાક દરમિયાન, ઉપ-હિમાલય પશ્ચિમ બંગાળ, સિક્કિમ, આસામ, મેઘાલય, અરુણાચલ પ્રદેશ, નાગાલેન્ડ, આંદામાન અને નિકોબાર ટાપુઓ, તટીય અને દક્ષિણ આંતરિક કર્ણાટક, કેરળ અને આંતરિક તમિલનાડુમાં અલગ-અલગ સ્થળો. મધ્યમથી ભારે વરસાદ કેટલાક સ્થળોએ શક્ય છે.

પશ્ચિમ બંગાળ, બિહાર, ઝારખંડ, ઓડિશા, છત્તીસગઢ, મધ્યપ્રદેશ, વિદર્ભ, મરાઠવાડા, મધ્ય મહારાષ્ટ્ર, કોંકણ અને ગોવા અને લક્ષદ્વીપમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ શક્ય છે. દક્ષિણ-પૂર્વ રાજસ્થાન, દક્ષિણ ગુજરાત અને તેલંગાણા, ઉત્તરાખંડ, હિમાચલ પ્રદેશ અને જમ્મુ-કાશ્મીરના અલગ ભાગોમાં હળવો વરસાદ શક્ય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *