ભારતીય દરિયાકાંઠાથી દૂર હોવા છતાં પણ શાહીન પર હવામાન વિભાગ શા માટે નજર રાખી રહ્યું છે? હજી બની શકે છે ખતરો? - Jan Avaj News

ભારતીય દરિયાકાંઠાથી દૂર હોવા છતાં પણ શાહીન પર હવામાન વિભાગ શા માટે નજર રાખી રહ્યું છે? હજી બની શકે છે ખતરો?

નવી દિલ્હી, આઈ.એ.એસ. ચક્રવાતી તોફાન શાહીન ભારતના પશ્ચિમ કિનારે દ્વારકાથી દૂર ખસી ગયાના બે દિવસથી વધુ સમય પછી, ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઈએમડી) એ રવિવારે વાવાઝોડાનું નવીનતમ સ્થાન અને આગાહીનો ટ્રેક આપવાની સલાહ આપવાનું ચાલુ રાખ્યું.

હવામાન વિભાગના બુલેટિન મુજબ, તીવ્ર ચક્રવાતી તોફાન ‘શાહીન’ છેલ્લા છ કલાક દરમિયાન લગભગ 15 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે ઓમાનના અખાત અને નજીકના ઉત્તર-પશ્ચિમ અરબી સમુદ્ર ઉપર પશ્ચિમ-દક્ષિણ-પશ્ચિમ તરફ આગળ વધ્યું છે. ઉત્તર-પશ્ચિમ અરબી સમુદ્ર,દેવભૂમિ દ્વારકા (ગુજરાત) થી 1,090 કિમી પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ, ચાબહાર પોર્ટ (ઈરાન) થી 240 કિમી પશ્ચિમ-દક્ષિણ-પશ્ચિમ અને મસ્કત (ઓમાન) થી 60 કિમી ઉત્તર-પશ્ચિમ. ઉત્તર-પૂર્વમાં કેન્દ્રિત હતું. આ તોફાન પશ્ચિમ-દક્ષિણ-પશ્ચિમ તરફ ઓમાન કિનારે આગળ વધવાની અને ધીમે ધીમે નબળું પડવાની સંભાવના છે.

90-100 કિમી પ્રતિ કલાકની મહત્તમ સ્થિર પવન ગતિ સાથે 110 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે ચક્રવાતી તોફાન તરીકે સોમવારે વહેલી સવારે ઓમાન કિનારો ઓળંગવાની સંભાવના છે. પહેલા ગુજરાતના દરિયાકિનારે ઉડા ડિપ્રેશન તરીકે બન્યું હતું જે બાદમાં તીવ્ર ચક્રવાતી તોફાન શાહીનમાં ઉગ્ર બન્યું.

તે પૂર્વથી પશ્ચિમ તરફ દ્વીપકલ્પ ભારત તરફ આગળ વધ્યું હતું, જે બંગાળની ખાડીમાં ચક્રવાતી તોફાન તરીકે શરૂ થયું હતું, જેણે દક્ષિણ ઓડિશા કિનારે લેન્ડફોલ બનાવ્યું હતું. આ તોફાન પહેલાથી જ તીવ્ર વરસાદની પ્રવૃત્તિનું કારણ બન્યું હતું. મધ્ય ભારતમાં તેની મુસાફરી દરમિયાન, આ ચક્રવાત પૂર્વ કિનારેથી શરૂ થાય છે.

આવી તીવ્રતાના ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાત મજબૂત પવન, મુશળધાર વરસાદ સાથે વિનાશક અસરો પેદા કરે છે, દરિયાકાંઠાના તોફાનના મોજાઓનો ઉલ્લેખ ન કરવો. આ તોફાન તેના માર્ગમાં પાયમાલી લાવવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. જીવન ગુમાવવું, મિલકતને નુકસાન અને મુખ્ય માળખાગત ત્વરિત સમસ્યાઓમાંથી એક છે જે દેશ તેના માર્ગમાં વિનાશને કારણે લાંબા ગાળાની અસરો સિવાય સામનો કરી રહ્યો છે.

આ બધું ટાળી શકાતું નથી પરંતુ મજબૂત પ્રારંભિક ચેતવણી પ્રણાલી (EWS) દ્વારા ઘટાડી શકાય છે. અન્ય ઘણા લોકો માટે ચક્રવાતની આગાહી કરવામાં IMD ની ભૂમિકા પણ મહત્વની છે. જેમ જેમ ગંભીર ચક્રવાતી તોફાન શાહીન ઓમાન તરફ આગળ વધી રહ્યું છે, ગલ્ફ દેશના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં શનિવારની રાતથી પહેલેથી જ તીવ્ર વરસાદ પડ્યો છે અને વધુ વરસાદની અપેક્ષા છે. સોમવારે સવારે લેન્ડફોલ થયા બાદ જ તીવ્રતા ઘટી રહી છે.

જૂન 2007 માં, વાવાઝોડું ગોનુ ઓમાન, સંયુક્ત આરબ અમીરાત અને ઈરાનના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં ત્રાટક્યું, જેમાં 60 થી વધુ લોકો માર્યા ગયા અને તે દેશોમાં ત્રણ ડઝનથી વધુ ગુમ થયા. ગોનુએ ઓમાનની રાજધાની મસ્કતના ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને ભારે નુકસાન પહોંચાડ્યું. આ વખતે ઓમાને પહેલાથી જ બે દિવસની રાષ્ટ્રીય રજા જાહેર કરી છે જેથી લોકોને સલામત રાખવામાં આવે અને ચક્રવાતી તોફાનથી મુશળધાર વરસાદને કારણે આવેલા ફ્લશ પૂરને રોકવા માટે તેમને પગલાં લેવા સક્ષમ બનાવે.

સવાલ એ છે કે શાહીન ભારતીય દરિયાકિનારે દૂર છે ત્યારે ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) શા માટે બુલેટિન બહાર પાડે છે? વિશ્વ હવામાન સંગઠન (ડબલ્યુએમઓ) દ્વારા નિર્દિષ્ટ મુજબ, આઇએમડી વિશ્વભરમાં સ્થાપિત ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાત માટે પાંચ પ્રાદેશિક વિશિષ્ટ હવામાન કેન્દ્રો (આરએસએમસી) માંથી એક છે. તેમાંથી દરેકને WMO દ્વારા સોંપવામાં આવેલા ભૌગોલિક વિસ્તારો માટે સલાહ આપવાનું કામ આપવામાં આવે છે.

ડબલ્યુએમઓ સિસ્ટમમાં ચક્રવાતી તોફાનો સંબંધિત તમામ ડેટાનો સંગ્રહ, પ્રક્રિયા અને આર્કાઇવ સંગ્રહનો પણ સમાવેશ થાય છે. પવન, તોફાનમાં વધારો, દબાણ, વરસાદ, ઉપગ્રહ માહિતી વગેરેનું વિનિમય અને પેનલ દેશો સાથે ચક્રવાતી તોફાનો સંબંધિત એકંદર ડેટા અને બુલેટિનનો સમાવેશ થાય છે.

દરેક ચક્રવાતી તોફાન અંગે વ્યાપક અહેવાલોની તૈયારી, તોફાનની આગાહી, ટ્રેક અને તીવ્રતાની આગાહી સાથે કેટલાક સામાન્ય કાર્યો છે જે IMD દરેક ચક્રવાતી પરિભ્રમણ માટે કરે છે જે ચક્રવાતમાં વિકસે તેવી સંભાવના છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *