1 ફેબ્રુઆરીએ કરી નાખજો આ કામ, માતા લક્ષ્મી થશે રાજી, નહિ ખૂટે પૈસા - Jan Avaj News

1 ફેબ્રુઆરીએ કરી નાખજો આ કામ, માતા લક્ષ્મી થશે રાજી, નહિ ખૂટે પૈસા

આ વર્ષે, માઘ મહિનાની અમાવસ્યા 1 ફેબ્રુઆરી 2022, મંગળવારના રોજ ઉજવવામાં આવી રહી છે. આ દિવસે નદી કિનારે સ્નાન અને દાન કરવાનું વિશેષ મહત્વ છે. આ દિવસે શુભ મુહૂર્તમાં પૂજા કરવાથી અપાર ધન અને તમામ કાર્યોમાં સફળતા મળે છે. આ અમાવસ્યાનું ધાર્મિક દૃષ્ટિકોણથી ઘણું મહત્વ હોવાનું કહેવાય છે.

માઘી અમાવસ્યાના દિવસે સવારે સ્નાન કર્યા બાદ સૂર્ય ભગવાનને તલ સાથે જળ અર્પણ કરવાથી અને પિતૃ તર્પણ કરવાથી ધન અને અન્નની પ્રાપ્તિ થાય છે અને આર્થિક સ્થિતિ મજબૂત બને છે.

માઘ મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષની અમાવસ્યા તિથિને મૌની અમાવસ્યા પણ કહેવાય છે. આ દિવસે પ્રયાગરાજ અને હરિદ્વારમાં સ્નાન કરવાનું વિશેષ મહત્વ ધાર્મિક ગ્રંથોમાં માનવામાં આવ્યું છે.

ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર, માઘી અમાવસ્યાના દિવસે દેવતાઓ સ્વર્ગમાંથી આવે છે અને ગંગામાં નિવાસ કરે છે. એટલા માટે અમાવસ્યા પર ગંગામાં સ્નાન કરવાથી તમામ પ્રકારના પાપ દૂર થાય છે અને જીવનની તમામ પરેશાનીઓ દૂર થાય છે.

આ દિવસે મૌન વ્રત રાખવાથી આધ્યાત્મિક ઉર્જા અને શક્તિ વધે છે અને જીવનમાં સ્થિરતા આવે છે. આ દિવસે વ્રત રાખીને ભગવાન શિવ અને પાર્વતીની પૂજા કરવાથી સુહાગનું આયુષ્ય વધે છે અને સૌભાગ્ય મળે છે. વિવાહિત જીવનમાં સ્નેહ અને સુમેળ વધારવા માટે, વિવાહિત યુગલોએ પણ સોમવતી અમાવસ્યાનું વ્રત રાખવું જોઈએ.

માઘી અમાવસ્યાના દિવસે વ્યક્તિએ પોતાની ક્ષમતા અનુસાર દાન અને પુણ્ય અવશ્ય કરવું જોઈએ. જો કોઈ વ્યક્તિ તીર્થસ્થાન પર જઈને સ્નાન કરી શકતો નથી, તો તે વ્યક્તિએ પોતાના ઘરમાં જ વહેલી સવારે ગંગાજળને સ્નાનના પાણીમાં ભેળવીને સ્નાન કરવું જોઈએ.

આ દિવસે સ્નાન કરવાથી, મૌન પાળવાથી અને મંત્રોના જાપ કરવાથી જીવનમાં શુભ આવે છે. મઢી કે મૌની અમાવસ્યા પર નદીમાં સ્નાન કર્યા પછી દાન કરવાથી પુણ્ય મળે છે. આ દિવસે ધાબળા, કાળા તલ, ગરમ વસ્ત્રો, તેલ, પગરખાં, સફેદ તલ, ખાંડ, તલ-ગોળનું લોહી વગેરે વસ્તુઓનું દાન કરવાથી ગ્રહદોષ દૂર થઈ જશે.

બાર માઘ અમાવસ્યાની તારીખ 31મી જાન્યુઆરીએ બપોરે 2.20 વાગ્યાથી શરૂ થશે અને મંગળવાર, 1લી ફેબ્રુઆરીએ માઘ અમાવસ્યાના 11.18 મિનિટે સમાપ્ત થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.