ગુજરાતમાં ફરી એકવાર કમોસમી વરસાદની આગાહી, આ તારીખે આવશે ત્યાર રહેજો, જાણો ક્યાં વિસ્તારમાં પડી શકે છે ભારે પવન સાથે વરસાદ - Jan Avaj News

ગુજરાતમાં ફરી એકવાર કમોસમી વરસાદની આગાહી, આ તારીખે આવશે ત્યાર રહેજો, જાણો ક્યાં વિસ્તારમાં પડી શકે છે ભારે પવન સાથે વરસાદ

ઉત્તર પ્રદેશની નવીનતમ હવામાન આગાહી: ઉત્તર પ્રદેશમાં પશ્ચિમી વિક્ષેપની અસરને લીધે, હવામાનની પેટર્ન બદલાઈ ગઈ છે. રાજ્યના અનેક જિલ્લાઓમાં ભારે પવન સાથે વરસાદ પડ્યો છે. અનેક વિસ્તારોમાં કરા પણ પડ્યા છે. હવામાન વિભાગ દ્વારા જારી કરાયેલા લેટેસ્ટ અપડેટમાં હાલમાં થોડા દિવસો સુધી ખરાબ હવામાનમાંથી રાહત મળવાની આશા દેખાતી નથી. હવામાનના ઉકળાટથી ખેડૂતોની મુશ્કેલીમાં વધારો થયો છે.

લખનૌ. ઉત્તર પ્રદેશના ઘણા ભાગોમાં વરસાદ અને કરાથી લોકોની મુશ્કેલી વધી છે. ભારે પવન સાથે વરસાદના કારણે ઠંડીમાં પણ ઘણો વધારો થયો છે. નોઈડાથી બહરાઈચ, શ્રાવસ્તી, પીલીભીત, લખીમપુર ખેરી જેવા જિલ્લાઓમાં વરસાદ અને કરા પડ્યા છે.

હવામાન વિભાગ (ભારત હવામાન વિભાગ-IMD) એ ફરી એકવાર ઉત્તર પ્રદેશ માટે આગાહી જારી કરી છે. આ હિસાબે રાજ્યના લોકોને થોડા દિવસો સુધી ખરાબ હવામાનનો સામનો કરવો પડશે. ખરાબ હવામાનના કારણે ખેડૂતોની મુશ્કેલીમાં વધારો થયો છે. ખેતરોમાં ઉભેલા ઘઉં અને કઠોળના પાકને વ્યાપક નુકસાન થયું છે. જો આગામી કેટલાક દિવસો સુધી હવામાનની સ્થિતિ એવી જ રહેશે તો ખેડૂતોને કેટલું નુકસાન થશે તેનો અંદાજ સરળતાથી લગાવી શકાય છે.

વાસ્તવમાં ઉત્તર પ્રદેશના ઘણા જિલ્લાઓમાં ગુરુવારથી ભારે વરસાદની સાથે કરા પડી રહ્યા છે. વરસાદની સાથે તાપમાનમાં પણ ઘટાડો નોંધાઈ રહ્યો છે. ગાઢ ધુમ્મસના કારણે વાહનવ્યવહારને પણ અસર થઈ છે. છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી તડકાના કારણે લોકોએ રાહતનો શ્વાસ લીધો હતો,

પરંતુ હવામાન વિભાગની આગાહી મુજબ આગામી 4 થી 5 દિવસ સુધી હવામાન ખરાબ રહેવાના છે. હવામાનશાસ્ત્રીઓના મતે ઉત્તર પ્રદેશમાં 3 થી 8 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન વરસાદ સાથે કરા પડવાની સંભાવના છે. ઉત્તર પ્રદેશના ઘણા જિલ્લાઓમાં વરસાદ પડી શકે છે, જ્યારે કેટલાક જિલ્લાઓમાં ઝરમર વરસાદની શક્યતા છે. ખરાબ હવામાનને જોતા હવામાન વિભાગે ઘણા જિલ્લાઓ માટે ઓરેન્જ એલર્ટ અને ઘણા માટે યલો એલર્ટ જાહેર કર્યું છે.

હવામાનશાસ્ત્રીઓનું કહેવું છે કે વરસાદને કારણે 4 ફેબ્રુઆરીએ ફરી તાપમાનનો પારો નીચે આવી શકે છે. ઠંડા પવનોને કારણે ઠંડીનો પ્રકોપ વધશે. તેનાથી લોકોની મુશ્કેલીમાં પણ વધારો થઈ શકે છે. આગામી કેટલાક દિવસો સુધી આવું જ હવામાન ચાલુ રહેવાની ધારણા છે.

હવામાન વિભાગે લખનૌ, સુલતાનપુર અને આસપાસના જિલ્લાઓમાં વરસાદની આગાહી કરી છે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ઠંડા પવનોની ગતિ આગામી 4 દિવસ સુધી ચાલુ રહી શકે છે. ત્યારપછી હવામાનમાં ધીમે ધીમે સુધારો થવાની ધારણા છે.

અનેક જિલ્લાઓમાં કરા પડ્યા હતાઉત્તર પ્રદેશના મોટાભાગના જિલ્લાઓમાં કેટલાક સ્થળોએ ભારે વરસાદ અથવા ઝરમર ઝરમર ઝરમર ઝરમર વરસાદ થયો હતો. રાજધાની લખનૌમાં પણ વરસાદ પડ્યો હતો. અહીં કરા પણ પડ્યા હતા. વારાણસીમાં પણ કરા પડવાના અહેવાલ છે.

રિપોર્ટ અનુસાર, જાલૌનમાં 25 મિનિટ સુધી કરા પડ્યા હતા. જેના કારણે પાકને ઘણું નુકસાન થયું છે. બદાઉનમાં પણ હવામાનમાં એવો બદલાવ આવ્યો કે દિવસ અંધારપટ બની ગયો. કન્નૌજ અને સીતાપુરમાં પણ ભારે કરા પડ્યા હતા. હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે રાજ્યમાં હાલ હવામાન એવું જ રહેશે.

વૈજ્ઞાનિકો ઘણા વર્ષોથી ક્લાઈમેટ ચેન્જ અને પર્યાવરણ પર તેની અસર વિશે ચેતવણી આપી રહ્યા છે. આ વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે ગ્લોબલ વોર્મિંગના કારણે ભવિષ્યમાં પર્યાવરણને લગતા અનેક જોખમો જોવા મળી શકે છે. આ બધા વચ્ચે હવે એક નવા અભ્યાસમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે કલાઈમેટ ચેન્જના કારણે ભારતના દરિયા કિનારા બંગાળની ખાડી, સાઉથ ચાઈના સી, અને દક્ષિણ હિંદ મહાસાગરમાં કેટલીક અસામાન્ય ગતિવિધિઓ જોવા મળી શકે છે.

ઈન્ડિયા ટુડેમાં પ્રસિદ્ધ થયેલા અહેવાલ મુજબ આ નવો અભ્યાસ દરિયાકિનારે શહેર અને તેની આસપાસ રહેતા લોકોની ચિંતામાં વધારો કરી શકે છે. કારણ કે આ વિસ્તારો પહેલાથી જ વિનાશક પૂરના જોખમમાં છે. દરિયાઈ તરંગોની હિલચાલ વધવાથી પૂરનું જોખમ વધી શકે છે, તેમજ કિનારાની ગોઠવણીને અસર થઈ શકે છે. જેના કારણે ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને નુકસાન થઈ શકે છે. જેમાં ભૂગર્ભ જળમાં ખારા પાણીની ઘૂસણખોરી, પાકનો વિનાશ અને માનવ વસ્તીને સામાજિક અને આર્થિક પરિણામોની શ્રેણી સાથે અસર થઈ શકે છે.

જર્નલ ‘ક્લાઈમેટ ડાયનેમિક્સ’ સ્પ્રિંગરમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે મજબૂત પવનો ભારતના પૂર્વ અને પશ્ચિમ કિનારાના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારો અને હિંદ મહાસાગરની સરહદે આવેલા દેશોને અસર કરશે, જેની અસર દરિયાકાંઠાના પૂર અને કિનારાના ફેરફારો પર પડશે.

આ અભ્યાસ મુજબ, દક્ષિણ હિંદ મહાસાગર ક્ષેત્રમાં જૂન-જુલાઈ-ઓગસ્ટ અને સપ્ટેમ્બર-ઓક્ટોબર-નવેમ્બર દરમિયાન મહત્તમ મજબૂત પવન અને તરંગોની ગતિવિધિઓ જોવા મળશે. મધ્ય બંગાળની ખાડીના વિસ્તારોમાં સદીના અંતના અનુમાનો દ્વારા ઊંચા પવનોનો સામનો કરવો પડશે. મોજા દક્ષિણ હિંદ મહાસાગરમાં લગભગ 1 મીટર અને ઉત્તર હિંદ મહાસાગર, ઉત્તર-પશ્ચિમ અરબી સમુદ્ર, ઉત્તર-પૂર્વ બંગાળની ખાડી અને દક્ષિણ ચીન સમુદ્રના વિસ્તારોમાં 0.4 મીટર સુધી તીવ્ર બનશે.

વૈજ્ઞાનિકોએ ભવિષ્યની લહેરોના અંદાજો અને પવનની ગતિ, દરિયાઈ સપાટીના દબાણ અને દરિયાઈ સપાટીના તાપમાન સાથેના તેમના સંબંધની વધુ તપાસ કરી. સંશોધનમાં બે અલગ અલગ ગ્રીનહાઉસ ગેસ ઉત્સર્જન પરિદ્રશ્યોને ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા હતા. આ પ્રોજેક્ટને ઇન્ટર ગવર્નમેન્ટલ પેનલ ઓન ક્લાઇમેટ ચેન્જ (IPCC) દ્વારા RCP 4.5 અને RCP 8.5 કહેવામાં આવે છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “જન અવાજ ન્યુઝ અને મીડિયા” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Jan Avaj Media” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો!

Leave a Reply

Your email address will not be published.