હવામાન વિભાગની મોટી આગાહી, રાજ્યમાં ઠંડી સાથે આગામી 24 કલાકમાં આ વિસ્તારમાં થશે કમોસમી માવઠું, દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વિનાશક પૂરનું જોખમ, વૈજ્ઞાનિકોએ આપી ચેતવણી - Jan Avaj News

હવામાન વિભાગની મોટી આગાહી, રાજ્યમાં ઠંડી સાથે આગામી 24 કલાકમાં આ વિસ્તારમાં થશે કમોસમી માવઠું, દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વિનાશક પૂરનું જોખમ, વૈજ્ઞાનિકોએ આપી ચેતવણી

વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સ અડતા ઠંડીનું પ્રમાણ પણ ઓછું થયું છે બપોરે ગરમી અને રાત્રે ઠંડીનો ચમકારો જોવા મળી રહ્યો છે. અમદાવાદ સહિત મોટાભાગના શહેરોમાં ગરમીનું પ્રમાણ વધ્યું છે હવામાન વિભાગ દ્વારા વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સ લઈને રાજ્યમાં ઠંડી સાથે કમોસમી માવઠાની શક્યતા વ્યક્ત કરવામાં આવી છે. જોકે આ વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સની અસર જોવા મળી રહી છે.

ગતરોજ બપોરના સમયે મોટાભાગના શહેરોમાં તાપમાન વધુ જોવા મળી રહ્યું છે, જેથી અમદાવાદની સાથે મોટાભાગના શહેરોમાં ગરમીનું પ્રમાણ વધશે તેવો હવામાન વિભાગ દ્વારા જણાવવામાં આવી રહ્યું છે.

ગાંધીનગર નું તાપમાન સૌથી ઓછું છે ગાંધીનગર નું તાપમાન કાલે 9.6 ડિગ્રી નોંધાયું હતું અને રાજ્યમાં કાલે સૌથી ઓછુ તાપમાન નોંધાયું હતું અમદાવાદમાં સવારે ઠંડીનું પ્રમાણ જોવા મળ્યું હતું.

પરંતુ બપોરે ગરમી વધી હતી હવામાન વિભાગ દ્વારા આગામી 24 કલાકમાં કમોસમી માવઠું થવાની શક્યતા વ્યક્ત કરવામાં આવી છે. સવાર અમદાવાદનું તાપમાન 1.1 ડિગ્રી ઘટી ગયું હતું.

આગામી 24 થી 28 કલાકમાં ગરમી વચ્ચે ઉલ્લેખનીય છે કે, હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આગામી 24 કલાકમાં રાજ્યમાં ગરમીનું પ્રમાણ વધશે.

રાજ્યના મોટાભાગના શહેરોમાં ગરમી વધવાની શક્યતા વ્યક્ત કરવામાં આવી છે, સાથે સાથે ઠંડીનો ચમકારો પણ જોવા મળશે.

તેમજ હવામાન વિભાગની આગાહી અનુસાર ઠંડી સાથે કમોસમી માવઠું થવાની શક્યતાઓ પણ વ્યક્ત કરવામાં આવી છે, જેને કારણે લોકોને બેવડી ઋતુનો અનુભવ પણ થશે.

વૈજ્ઞાનિકો ઘણા વર્ષોથી ક્લાઈમેટ ચેન્જ અને પર્યાવરણ પર તેની અસર વિશે ચેતવણી આપી રહ્યા છે. આ વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે ગ્લોબલ વોર્મિંગના કારણે ભવિષ્યમાં પર્યાવરણને લગતા અનેક જોખમો જોવા મળી શકે છે. આ બધા વચ્ચે હવે એક નવા અભ્યાસમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે કલાઈમેટ ચેન્જના કારણે ભારતના દરિયા કિનારા બંગાળની ખાડી, સાઉથ ચાઈના સી, અને દક્ષિણ હિંદ મહાસાગરમાં કેટલીક અસામાન્ય ગતિવિધિઓ જોવા મળી શકે છે.

ઈન્ડિયા ટુડેમાં પ્રસિદ્ધ થયેલા અહેવાલ મુજબ આ નવો અભ્યાસ દરિયાકિનારે શહેર અને તેની આસપાસ રહેતા લોકોની ચિંતામાં વધારો કરી શકે છે. કારણ કે આ વિસ્તારો પહેલાથી જ વિનાશક પૂરના જોખમમાં છે. દરિયાઈ તરંગોની હિલચાલ વધવાથી પૂરનું જોખમ વધી શકે છે, તેમજ કિનારાની ગોઠવણીને અસર થઈ શકે છે. જેના કારણે ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને નુકસાન થઈ શકે છે. જેમાં ભૂગર્ભ જળમાં ખારા પાણીની ઘૂસણખોરી, પાકનો વિનાશ અને માનવ વસ્તીને સામાજિક અને આર્થિક પરિણામોની શ્રેણી સાથે અસર થઈ શકે છે.

જર્નલ ‘ક્લાઈમેટ ડાયનેમિક્સ’ સ્પ્રિંગરમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે મજબૂત પવનો ભારતના પૂર્વ અને પશ્ચિમ કિનારાના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારો અને હિંદ મહાસાગરની સરહદે આવેલા દેશોને અસર કરશે, જેની અસર દરિયાકાંઠાના પૂર અને કિનારાના ફેરફારો પર પડશે.

આ અભ્યાસ મુજબ, દક્ષિણ હિંદ મહાસાગર ક્ષેત્રમાં જૂન-જુલાઈ-ઓગસ્ટ અને સપ્ટેમ્બર-ઓક્ટોબર-નવેમ્બર દરમિયાન મહત્તમ મજબૂત પવન અને તરંગોની ગતિવિધિઓ જોવા મળશે. મધ્ય બંગાળની ખાડીના વિસ્તારોમાં સદીના અંતના અનુમાનો દ્વારા ઊંચા પવનોનો સામનો કરવો પડશે. મોજા દક્ષિણ હિંદ મહાસાગરમાં લગભગ 1 મીટર અને ઉત્તર હિંદ મહાસાગર, ઉત્તર-પશ્ચિમ અરબી સમુદ્ર, ઉત્તર-પૂર્વ બંગાળની ખાડી અને દક્ષિણ ચીન સમુદ્રના વિસ્તારોમાં 0.4 મીટર સુધી તીવ્ર બનશે.

વૈજ્ઞાનિકોએ ભવિષ્યની લહેરોના અંદાજો અને પવનની ગતિ, દરિયાઈ સપાટીના દબાણ અને દરિયાઈ સપાટીના તાપમાન સાથેના તેમના સંબંધની વધુ તપાસ કરી. સંશોધનમાં બે અલગ અલગ ગ્રીનહાઉસ ગેસ ઉત્સર્જન પરિદ્રશ્યોને ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા હતા. આ પ્રોજેક્ટને ઇન્ટર ગવર્નમેન્ટલ પેનલ ઓન ક્લાઇમેટ ચેન્જ (IPCC) દ્વારા RCP 4.5 અને RCP 8.5 કહેવામાં આવે છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “જન અવાજ ન્યુઝ અને મીડિયા” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Jan Avaj Media” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો!

Leave a Reply

Your email address will not be published.