શું તમે પણ ખાઓ છો દહીં તો સમય કાઢી જાણી લેજો, શરીરમાં કરી દેશે એવું કે ખબર પણ નહિ પડે - Jan Avaj News

શું તમે પણ ખાઓ છો દહીં તો સમય કાઢી જાણી લેજો, શરીરમાં કરી દેશે એવું કે ખબર પણ નહિ પડે

ગાયના દૂધમાંથી ઘી, દહીં, માખણ અને છાશ બનાવવામાં આવે છે. આજકાલ તેમાંથી બિસ્કીટ પણ બને છે અને ખબર નથી પડતી કે શું બને છે. ઉનાળામાં ગાયના દૂધનું દહીં અને છાશ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. આવો જાણીએ દહીં ખાવાના 6 ફાયદા.

દહીં આપણા પાચનતંત્રને સ્વસ્થ રાખવામાં ખૂબ જ અસરકારક સાબિત થાય છે. રાત્રે દહીં ન ખાવું. દહીંમાં સુપાચ્ય પ્રોટીન અને ફાયદાકારક બેક્ટેરિયા હોય છે, જે ભૂખ વધારવામાં મદદ કરે છે.

સ્વાસ્થ્યની સાથે સુંદરતા વધારવામાં પણ દહીંનું મહત્વનું સ્થાન છે. ચહેરાની ત્વચા અને વાળ પર દહીં લગાવવાથી ફાયદો થાય છે. દહીં માત્ર ચહેરા, ગરદન અને હાથ વગેરેની સુંદરતામાં વધારો કરે છે.

દહીં વાળને પોષણ આપવામાં પણ ખૂબ મદદરૂપ છે. તે માથામાંથી ડેન્ડ્રફને પણ દૂર કરે છે. દહીંના નિયમિત સેવનથી આંતરડાના રોગો અને પેટના રોગો થતા નથી અને અનેક પ્રકારના વિટામિન્સ બનવા લાગે છે. દહીંમાં રહેલા બેક્ટેરિયા લેક્ટોઝ બેક્ટેરિયા પેદા કરે છે.

દહીંમાં હૃદય રોગ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર અને કિડનીના રોગોથી બચવાની અદભૂત ક્ષમતા છે. તે આપણા લોહીમાં કોલેસ્ટ્રોલ નામના ઘાતક પદાર્થને વધતા અટકાવે છે જેથી તે નસોમાં રક્ત પરિભ્રમણને ઉગ્રપણે અસર કરતું નથી અને હૃદયના ધબકારા બરાબર રહે છે.

દહીંમાં કેલ્શિયમની માત્રા મળી આવે છે, જે આપણા શરીરમાં હાડકાંનો વિકાસ કરે છે. તે દાંત અને નખની મજબૂતાઈ અને સ્નાયુઓની યોગ્ય કામગીરીમાં પણ મદદ કરે છે.

દહીંનું સેવન શરીરની વધારાની ચરબી ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. ઉંઘ ન આવવાથી પરેશાન લોકોએ દહીં અને છાશનું સેવન કરવું જોઈએ.

આ પણ વાંચો : જો તમે પણ જમવા સાથે અથાણું ખાતા હોય તો, 2 મિનિટ નો સમય કાઢી જાણવા જેવું…

અથાણાંનો આપણા ખોરાક સાથે લાંબો ઇતિહાસ અને સાંસ્કૃતિક જોડાણ છે. આપણા ભોજનને સ્વાદિષ્ટ અને મસાલેદાર બનાવવા માટે આપણે હંમેશા અથાણું ખાઈએ છીએ. પરંતુ શું તમે માનશો કે આ અથાણાં માત્ર ટેસ્ટી જ નથી પણ હેલ્ધી પણ છે?

શાકભાજી અને ફળોની જેમ અથાણું પણ આપણને વજન વધારવામાં મદદ કર્યા વિના પુષ્કળ પોષણ પ્રદાન કરે છે. તેમાં મોટાભાગે પાણી હોય છે અને તેમાં ચરબી ઓછી હોય છે. આથી તે તમારા ભોજન માટે એક પરફેક્ટ તેમજ હેલ્ધી વિકલ્પ છે. તમારે દરરોજ અથાણાંનું સેવન શા માટે કરવું જોઈએ તેના ત્રણ કારણો જાણો.

વિટામિન્સ અને ખનિજોથી સમૃદ્ધ: શાકભાજી અને લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજી જેમ કે મેથી અને કઢીના પાનનો ઉપયોગ આપણા ઘણા અથાણાંમાં થાય છે. આ ઘટકો વિટામિન A, C, K અને વધુ જેવા વિટામિન્સની શ્રેણી પૂરી પાડે છે. તેઓ પોટેશિયમ, આયર્ન, કેલ્શિયમ વગેરે જેવા ખનિજો સાથે સૂક્ષ્મ પોષકતત્ત્વોથી પણ ભરપૂર છે.

અથાણું એન્ટીઓક્સીડેન્ટ્સનો પણ સારો સ્ત્રોત છે. આ તત્વો આપણા શરીરને મુક્ત રેડિકલ સામે લડવામાં મદદ કરે છે. તેથી, મુક્ત રેડિકલ અને વિટામિન્સ અને મિનરલ્સની ઉણપ સામે લડવા માટે અથાણું ખાવાની જરૂર છે.

રોગપ્રતિકારક શક્તિ બૂસ્ટર: ઘણા ભારતીય અથાણાં આમળા (આમલા) અથવા હલ્દી (હળદર) વડે બનાવવામાં આવે છે. પ્રથમ વિટામિન સીનો શ્રેષ્ઠ સ્ત્રોત છે જે વ્યક્તિની રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારે છે. તેમાં કર્ક્યુમિન નામનું અદ્ભુત રસાયણ હોય છે.

તે શરીરને ચેપ અને વાયરસ સામે પ્રતિરક્ષા વિકસાવવામાં મદદ કરે છે. આ તત્વો લીવર, હૃદય અને કિડની જેવા તમારા મહત્વપૂર્ણ અવયવોને રિપેર અને રિચાર્જ કરવામાં પણ મદદ કરે છે. અથાણાંમાં મૈત્રીપૂર્ણ ઘટકો હોય છે જે આંતરડાના સારા સ્વાસ્થ્યને પ્રોત્સાહન આપે છે.

પાચનમાં મદદ કરે છે: આપણું શરીર કુદરતી રીતે પ્રોબાયોટિક બેક્ટેરિયા ઉત્પન્ન કરે છે જે ખોરાકને ઊર્જામાં તોડી નાખવામાં મદદ કરે છે જે આખરે શરીર દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાય છે.

પરંતુ જંક ફૂડ અને ફાસ્ટ ફૂડના વધતા વપરાશ સાથે, આપણે ધીમે ધીમે આ કુદરતી અને મદદરૂપ બેક્ટેરિયાને જોખમમાં મૂકી રહ્યા છીએ. કુદરતી આથોનો ઉપયોગ કરીને બનાવેલા અથાણાં આવા બેક્ટેરિયાના વિકાસમાં મદદ કરે છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “જન અવાજ ન્યુઝ અને મીડિયા” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Jan Avaj Media” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો!

Leave a Reply

Your email address will not be published.