સોરઠી સંતોની અનોખી કથાઓ, જાણો વીરપુરના સંત જલારામ બાપનો ઇતિહાસ, મંદિરમાં રહેલ જોલી અને લાકડીમાં છુપાયેલ છે રહસ્ય - Jan Avaj News

સોરઠી સંતોની અનોખી કથાઓ, જાણો વીરપુરના સંત જલારામ બાપનો ઇતિહાસ, મંદિરમાં રહેલ જોલી અને લાકડીમાં છુપાયેલ છે રહસ્ય

જલારામ બાપાનો જન્મ 1799 માં ભારતના ગુજરાતના વિરપુર ખાતે કાર્તિક મહિનાના 17 મા દિવસે થયો હતો. તેમના પિતાનું નામ પ્રધાન ઠક્કર અને માતાનું નામ રાજબાઈ ઠક્કર હતું. તેઓ હિન્દુ ભગવાન રામના ભક્ત હતા. જલારામ બાપાને શરૂઆતથી જ સંસારમાં રસ નહોતો અને એટલે જ તેમણે પિતાના ધંધા પર ધ્યાન આપવાનું શરૂ કર્યું.

તેમનો મોટાભાગનો સમય તેમણે યાત્રાળુઓની સેવા કરવામાં અને સાધુ-સંતોની સેવા કરવામાં વિતાવ્યો હતો. બાદમાં પિતાના ધંધાથી અલગ થઈને કાકા વાલજીના ભાઈ સાથે રહેવા ગયા. 18 વર્ષની ઉંમરે જ તીર્થયાત્રાએથી પરત ફર્યા બાદ જલારામ બાપા ફતેહપુરના ભોજા ભગતના શિષ્ય બન્યા અને ગુરુએ પણ તેમને શિષ્ય તરીકે દત્તક લીધા.

જલારામને તેમના ગુરુ ભોજલ રામે ભગવાન રામના નામે “ગુરુ મંત્ર” પણ આપ્યો હતો. તેમના ગુરુના આશીર્વાદથી જ તેમણે “સદાવ્રત” નામનું ભોજન કેન્દ્ર શરૂ કર્યું, જ્યાં બધા સાધુ-સંતો અને જરૂરિયાતમંદ લોકોને ભોજન મળ્યું.

આજે પણ જલારામ બાપાના વીરપુર ધામમાં અન્નક્ષેત્ર ચાલી રહ્યું છે. લાખો ભક્તો અહીં બાપાના દર્શન કરવા આવે છે અને દરેક દાદાના પ્રસાદનો લાભ લે છે. એક દિવસ એક સાધુ એના ઘરે આવીને ભગવાન રામની મૂર્તિ ભેટમાં આપી અને આગાહી કરી કે હનુમાનજી પણ થોડાં સમયમાં જ અહીં બિરાજમાન થશે. જલારામ બાપાએ ભગવાન રામને પોતાના પારિવારિક દેવતા તરીકે સ્થાપિત કર્યા અને થોડા દિવસો પછી ભગવાન હનુમાનની મૂર્તિ આપોઆપ જમીનમાંથી અવતરિત થઈ.

જલારામ બાપા ના લગ્ન વીરબાઈ સાથે થયા. બાપા તો લગ્ન પછી પણ ધર્મમાં જ રચ્યા પચ્યા રહેતા હતા. બસ સેવા કરવી એ જ એમનો પરમ ધર્મ. બાપાની ભક્તિ જોઈને વીરબાઈ પણ ભક્તિના રસ્તે વળી ગયા. એક દિવસ જલારામ બાપાની ભક્તિ જોઈને ખુદ ભગવાનને પણ જલારામ બાપાની પરીક્ષા કરવાનું મન થયું. ઘરડા સાધુના વેશમાં આવીને ભગવાને જલારામ બાપા પાસે સેવા કરવા માટે તેની પત્ની વિરબાઈની માંગ કરી.

બાપા કાંઈ જવાબ આપે તે પહેલાં વીરબાઇ આ સાંભળી ગયા અને સંત સાથે ચાલવા લાગ્યા. થોડે દૂર પહોંચી એ સંત વીરબાઈને હાથમાં જોળી અને લાકડી આપીને ગાયબ થઇ ગયા. વિરબાઈને ખ્યાલ આવી ગયો કે આ કોઈ સાધારણ સાધુ નહીં પણ સ્વયં ભગવાન જ હતા. આજે પણ જલારામ બાપાના ધામમાં જલારામ બાપાની સાથે તે લાકડી અને જોળીના દર્શન થાય છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published.