સાયબર ફ્રોડ : કસ્ટમર કેરમાં કૉલ કરતી વખતે આ બાબતોનું ધ્યાન રાખો,નહિ તો તમારી સાથે ફોડ થવાની શકતા રહશે - Jan Avaj News

સાયબર ફ્રોડ : કસ્ટમર કેરમાં કૉલ કરતી વખતે આ બાબતોનું ધ્યાન રાખો,નહિ તો તમારી સાથે ફોડ થવાની શકતા રહશે

સાયબર છેતરપિંડી: જ્યારે પણ તમે કોઈ કસ્ટમર કેરમાં કોલ કરો છો, તો સૌથી પહેલા ખાતરી કરો કે આ નંબર કંપની અથવા બેંકની સત્તાવાર વેબસાઇટ પરથી લેવામાં આવ્યો છે.

કસ્ટમર કેર દ્વારા સાયબર ફ્રોડઃ કોરોના મહામારી બાદ આપણા બધાના જીવનમાં મોટા ફેરફારો આવ્યા છે. મોટાભાગના લોકો હવે રોકડ વ્યવહારો કરવાને બદલે ઓનલાઈન કેશ ટ્રાન્સફર કરવાનું પસંદ કરે છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં ક્રેડિટ કાર્ડ્સ, ડેબિટ કાર્ડ્સ, નેટ બેન્કિંગ, UPI પેમેન્ટ્સમાં તેજી જોવા મળી છે. આવી સ્થિતિમાં સાયબર ફ્રોડ કરનારાઓએ લોકોને પોતાનો શિકાર બનાવવા માટે અલગ-અલગ રીતો અપનાવવાનું શરૂ કરી દીધું છે.

કસ્ટમર કેર નંબર દ્વારા છેતરપિંડી થઈ રહી છે ,આજકાલ જે લોકો નકલી કસ્ટમર કેર નંબર અને હેલ્પલાઈન નંબર દ્વારા ગ્રાહકો સાથે છેતરપિંડી કરે છે. ઘણા લોકો ક્રેડિટ કાર્ડ, ડેબિટ કાર્ડ, નેટ બેન્કિંગમાં કોઈ સમસ્યા હોય તો ઈન્ટરનેટ દ્વારા કસ્ટમર કેર અથવા હેલ્પલાઈન નંબર પર ફોન કરે છે. આ નંબરો ક્યારેક નકલી હોય છે અને છેતરપિંડી કરનારાઓ દ્વારા અપલોડ કરવામાં આવે છે. આ નંબરો પર કૉલ કરીને, છેતરપિંડી કરનારાઓ તમારી પાસેથી તમારી બેંકિંગ વિગતો જાણીને તમારું એકાઉન્ટ ખાલી કરી શકે છે.

નકલી વેબસાઈટ દ્વારા થઈ રહી છે છેતરપિંડી અને આ સિવાય છેતરપિંડી કરનારાઓ નકલી વેબસાઈટ દ્વારા પણ લોકોને પોતાનો શિકાર બનાવી રહ્યા છે. લોકોને સજાગ કરવા માટે સરકાર દ્વારા એક વિશેષ અભિયાન ચલાવવામાં આવી રહ્યું છે. લોકોને સાયબર ક્રાઈમથી બચાવવા અને તેમના પૈસા સુરક્ષિત રાખવા માટે, ગૃહ મંત્રાલયે સાયબર દોસ્ત નામનું એક વિશેષ અભિયાન ચલાવ્યું છે.

તેના ઓફિશિયલ ટ્વિટર હેન્ડલ પરથી આ અંગે માહિતી આપતાં સાયબર દોસ્તે જણાવ્યું છે કે આજકાલ ઘણા સાયબર ગુનેગારો નકલી કસ્ટમર કેર અને હેલ્પલાઇન નંબર અપલોડ કરે છે. જ્યારે લોકો તેમની ફરિયાદ નોંધવા માટે આ નંબરો પર ફોન કરે છે, ત્યારે આ ગુનેગારો લોકો પાસેથી તમામ મહત્વપૂર્ણ માહિતી લઈને તેમના ખાતા ખાલી કરી દે છે. આ સાથે તેઓ નકલી વેબસાઈટ દ્વારા લોકોને પોતાનો શિકાર પણ બનાવે છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published.