બીપી ના પૅશન્ટ ને જાણવા જેવી મહત્વ ની ત્રણ બાબત જે ખુબ જ ફાયદા કારક છે ! - Jan Avaj News

બીપી ના પૅશન્ટ ને જાણવા જેવી મહત્વ ની ત્રણ બાબત જે ખુબ જ ફાયદા કારક છે !

બ્લડ સુગર અને બ્લડ પ્રેશર કેવી રીતે ઘટાડવું: બ્લડ સુગર અને બ્લડ પ્રેશર બંને ગંભીર સ્થિતિ છે. જો તેના પર નિયંત્રણ ન રાખવામાં આવે તો તમારા સ્વાસ્થ્યને ઘણી ગંભીર સમસ્યાઓનું જોખમ હોઈ શકે છે. ઘણા આયુર્વેદિક છોડ ડાયાબિટીસ અને હાઈપરટેન્શનને નિયંત્રિત કરવામાં ખૂબ જ અસરકારક સાબિત થઈ શકે છે.

બ્લડ પ્રેશર અને બ્લડ શુગર લેવલને કુદરતી રીતે કંટ્રોલ કરવા માટે સવારે આ 3 પ્રકારના પાન ચાવો
સવારે ઉઠતાની સાથે જ ઘરમાં આ 3 છોડના પાન ચાવો, દિવસભર વધતી બ્લડ શુગર અને બીપીનું ટેન્શન સમાપ્ત થઈ જશે.

ડાયાબિટીસ એક ગંભીર અને અસાધ્ય રોગ છે જેને માત્ર સ્વસ્થ આહાર અને સક્રિય જીવનશૈલી દ્વારા નિયંત્રિત કરી શકાય છે. આ રોગમાં, સ્વાદુપિંડ રક્ત ખાંડને નિયંત્રિત કરતા ઇન્સ્યુલિન હોર્મોનનું ઉત્પાદન ધીમું અથવા બંધ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં દર્દીનું બ્લડ શુગર લેવલ વધવા લાગે છે જેના કારણે ઘણી ગંભીર સમસ્યાઓનો ખતરો રહે છે. આ જ કારણ છે કે બ્લડ શુગરને કંટ્રોલ કરવી ખૂબ જ જરૂરી છે.

તેવી જ રીતે હાઈ બ્લડ પ્રેશર પણ એક સામાન્ય સમસ્યા બની ગઈ છે. જો તેને કાબૂમાં ન રાખવામાં આવે તો તમને હૃદય સંબંધી સમસ્યાઓનું જોખમ હોઈ શકે છે. બ્લડ પ્રેશર કાબૂમાં ન આવવાને કારણે અસ્પષ્ટ દ્રષ્ટિ, થાક, માથાનો દુખાવો, નાકમાંથી લોહી નીકળવું, શ્વાસ લેવામાં તકલીફ વગેરે થઈ શકે છે.

અલબત્ત, બ્લડ પ્રેશર અને બ્લડ સુગર માટે ઘણી દવાઓ અને સારવાર છે, પરંતુ તમે કેટલાક કુદરતી ઉપાયો દ્વારા ડાયાબિટીસ અને હાયપરટેન્શન જેવી ગંભીર સમસ્યાઓને પણ દૂર કરી શકો છો. ઘરમાં જોવા મળતા કેટલાક વૃક્ષો અને છોડના પાંદડાઓમાં બ્લડ સુગર અને બીપીને નિયંત્રિત કરવાની ક્ષમતા હોય છે.

કઢી પત્તા – કઢી પત્તા ખાવાનો સ્વાદ તો વધારતા જ છે પરંતુ તેમાં અનેક સ્વાસ્થ્યવર્ધક ગુણો પણ છે. મીઠા લીમડાના નામથી પ્રખ્યાત આ છોડના પાન પાચનક્રિયાને મજબૂત બનાવે છે અને પેટને લગતી ઘણી સમસ્યાઓથી રાહત આપે છે. ડાયાબિટીસ અને હાઈપરટેન્શનના દર્દીઓએ આ પાનનું સેવન કરવું જોઈએ.

કરી પત્તાનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો  –  ઢીના પાંદડાનું નિયમિત સેવન ઇન્સ્યુલિન ઉત્પન્ન કરતા કોષોને ઉત્તેજીત કરવામાં મદદ કરી શકે છે. આ કોષો બ્લડ સુગર લેવલને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. તમે વાસી મોં ચાવી શકો છો અથવા તેને વિવિધ વાનગીઓમાં ઉમેરી શકો છો.

લીમડાના પાન – લીમડાના પાનમાંથી પણ ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ છે. એવા પુરાવા છે કે દરરોજ લીમડાના પાન ખાવાથી લોહીમાં શર્કરાનું પ્રમાણ ઘટી શકે છે . જો તમને ડાયાબિટીસ છે અથવા તમે હાઈપરટેન્શનના દર્દી છો, તો લીમડાના પાન તમારા સાથી છે.

લીમડાના પાનનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો – લીમડાના પાંદડાની એન્ટિહિસ્ટેમાઈન અસરો રક્તવાહિનીઓને ફેલાવી શકે છે. આ જ કારણ છે કે આ પાંદડા બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. એક મહિના સુધી લીમડાનો અર્ક અથવા કેપ્સ્યુલ લેવાથી પણ ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલનું પ્રમાણ ઘટાડી શકાય છે.

તુલસીના પાન -તુલસીને જડીબુટ્ટીઓની રાણી કહેવામાં આવે છે અને તે શરીરને અનેક રોગોથી બચાવે છે. કેટલાક અભ્યાસોએ દર્શાવ્યું છે કે ખાલી પેટે તુલસીના પાનનું સેવન ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસથી પીડિત લોકોમાં બ્લડ સુગરનું સ્તર ઘટાડે છે. તુલસીના પાન લિપિડને ઓછું કરીને, ઇસ્કેમિયા, સ્ટ્રોક અને હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડીને હૃદય રોગને રોકવામાં મદદરૂપ છે.

તુલસીના પાનનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો – બીપી અને બ્લડ સુગરને કંટ્રોલ કરવા માટે સવારે તુલસીના પાન ચાવવા એ વધુ સારી રીત છે. થોડી માત્રામાં મેળવવા માટે તમે આ પાંદડાને મિક્સરમાં બ્લેન્ડ કરીને પણ પી શકો છો. ધ્યાન રાખો કે તુલસીના પાનનું વધુ માત્રામાં સેવન ન કરવું જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.