સ્વાસ્થ્ય માટે હિતકારી ,લીંબુ નું સેવન કરવાથી હાર્ટ રાખશે હેલ્ધી અને વજન રાખશે કંટ્રોલમાં, વાંચો અન્ય ફાયદા - Jan Avaj News

સ્વાસ્થ્ય માટે હિતકારી ,લીંબુ નું સેવન કરવાથી હાર્ટ રાખશે હેલ્ધી અને વજન રાખશે કંટ્રોલમાં, વાંચો અન્ય ફાયદા

લીંબુ સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક અનેક રોગોમાં રામબાણ તરીકે કામ કરે છે . લીંબુને કોઈ પરિચયની જરૂર નથી. જો કે આજકાલ તે ખૂબ જ મોંઘું વેચાઈ રહ્યું છે, પરંતુ તેના ઔષધીય ગુણો અને તેના સેવનથી થતા ફાયદાઓ વિશે જાણીને તમે ચોક્કસથી આ ઉનાળામાં તેનું સેવન કરવા ઈચ્છશો. તેની શિકંજી શરીરને તાજગી આપવા સક્ષમ છે. તે વિટામિન સીથી ભરપૂર છે, જે રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવામાં સક્ષમ છે. તેના યોગ્ય ઉપયોગથી ઘણી શારીરિક સમસ્યાઓ દૂર થાય છે.

કાનમાં દુખાવો થતો હોય તો લીંબુના રસના 3-4 ટીપાં નાખવાથી આરામ મળે છે. મોંની દુર્ગંધ દૂર કરવા અને ગંદા દાંતને પોલીશ કરવા માટે તેની છાલને પીસીને પીસીને બારીક પીસેલું મીઠું ભેળવીને કપડાથી ગાળી લેવાથી ઘણો ફાયદો થશે.

મોટાભાગની આંખો સ્ક્રીન પર હોય છે, આંખોની રોશની સ્વસ્થ રાખવા માટે આ કુદરતી ઉપાયોને અનુસરો,તેના રસને દૂધની મલાઈમાં ભેળવીને ચહેરા પર લગાવવાથી ચહેરા પરના ખીલમાં ફાયદો થાય છે. જે લોકો કબજિયાતથી પરેશાન છે તેઓ એક લીંબુને પુષ્કળ પાણીમાં નીચોવીને સવારે ઉઠીને ખાલી પેટે પી લો. જો કબજિયાત દીર્ઘકાલીન હોય તો સાંજે પણ આ જ ક્રમનું પુનરાવર્તન કરો, કબજિયાતમાં રાહત થશે. અકાળ ખોરાક, તળેલા, મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી એસિડિટી વધે છે, જેના કારણે ખાટા ઓડકાર આવે છે, પેટ ખરાબ થાય છે અને ગેસની સમસ્યા થાય છે. આ માટે લીંબુનો રસ, ખાંડ અને મીઠું મિક્સ કરીને પાણી પીવાથી આરામ મળે છે. ઉલટી થયા પછી તરત લાભ માટે લીંબુનો રસ, થોડું શેકેલું જીરું, ઈલાયચીના બે-ચાર દાણા અડધો કપ પાણીમાં ભેળવીને પીવો.

પેટના દુખાવાની સ્થિતિમાં રોક મીઠું, કેરમના દાણા, જીરું, ખાંડ અને લીંબુનો રસ ગરમ પાણીમાં ભેળવીને પીવાથી આરામ મળે છે. ગળામાં ભારેપણું હોય, ગળામાં ખરાશ હોય તો ગરમ પાણીમાં મીઠું અને લીંબુનો રસ નાખી ગાર્ગલ કરવાથી ગળું મટે છે. જો તમને તાવ હોય, ભૂખ ન લાગતી હોય અથવા મોઢામાં ખરાબ સ્વાદ આવતો હોય તો અડધું લીંબુ કાપીને તેના પર કાળા મરીનો પાવડર અને મીઠું નાંખો અને પછી તેને લાકડાના ટુકડાથી ગરમ કરીને ચૂસવાથી તે સહન થઈ જશે. મેળવો દાંતના દુઃખાવાની સ્થિતિમાં બે લવિંગને લીંબુના રસમાં પીસીને પીસેલા દાંત પર હળવા હાથે ઘસવાથી દુખાવો મટે છે સાંધાના દુખાવા માટે, લીંબુના રસથી અસરગ્રસ્ત વિસ્તાર પર હળવા હાથે માલિશ કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.