તમે જાણો છો , તાજમહેલ વિશે ની અણજાણી વાતો - Jan Avaj News

તમે જાણો છો , તાજમહેલ વિશે ની અણજાણી વાતો

તાજમહેલમાં પ્રવેશ માટે ઘણી વસ્તુઓ પર પ્રતિબંધ છે. પૂજા સામગ્રી, ધાર્મિક ચિહ્નો અને શસ્ત્રો સહિત ઘણી વસ્તુઓ અહીં અંદર લઈ જઈ શકાતી નથી.

તાજમહેલમાં ઘણી વસ્તુઓ પર પ્રતિબંધ છેતમે શું સાથે દાખલ કરી શકશો નહીં તે જાણો

જગદગુરુ પરમહંસચાર્યએ તેમને તાજમહેલમાં પ્રવેશતા રોકવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. ટિકિટ ખરીદ્યા પછી પણ તેને તાજમહેલમાં પ્રવેશવા દેવામાં આવ્યો ન હતો. એવો આરોપ છે કે જગદગુરુ પરમહંસચાર્યએ ભગવા વસ્ત્રો પહેર્યા હતા, તેથી તેમને તાજમહેલમાં પ્રવેશતા અટકાવવામાં આવ્યા હતા. બીજી તરફ, ભારતીય પુરાતત્વ સર્વેક્ષણનું કહેવું છે કે જગદગુરુ પરમહંસચાર્યના બ્રહ્મદંડ વિશે મૂંઝવણ હતી. તેનો બ્રહ્મદંડ કપડાથી ઢંકાયેલો હતો, જેના કારણે એએસઆઈ અધિકારીઓને એ સમજાતું નહોતું કે તેની અંદર શું છે.

તાજમહેલની જાળવણીની જવાબદારી સંભાળી રહેલા આર્કિયોલોજિકલ સર્વે ઓફ ઈન્ડિયા (ASI)ના અધિક્ષક પુરાતત્વવિદ્ રાજકુમાર પટેલ આ સમગ્ર મામલાની તપાસની વાત કરી રહ્યા છે. તેમનું કહેવું છે કે પ્રારંભિક માહિતી મળી છે કે સંત લોખંડની પટ્ટી લઈને આવ્યા હતા, જેના કારણે તેમને પ્રવેશવાની મંજૂરી આપવામાં આવી નથી. સજાને પ્રવેશદ્વાર પર રાખીને તેને અંદર જવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું પરંતુ તે તેના માટે સંમત ન હતો. તેઓ ભગવા કપડા માટે રોકાયા ન હતા.

બ્રહ્મદંડ શું છે?

સંત પરમહંસ કહે છે કે ધર્મદંડ કે બ્રહ્મદંડ લોઢાના નથી. તે વાંસ અને ખાસ લાકડામાંથી બને છે. તે મંત્રો દ્વારા બોલાવવામાં આવે છે. તેને ઉપરથી કેસરી કપડાથી વીંટાળવામાં આવે છે. અને તે દિવ્ય અને પૂજનીય માનવામાં આવે છે.

તાજમહેલની અંદર શું પ્રતિબંધિત છે?

  • તાજમહેલની અંદર ડ્રોન કેમેરાની સખત મનાઈ છે.
  • તાજમહેલની અંદર ખાવાનું અને ધૂમ્રપાન કરવાની સખત મનાઈ છે.
  • શસ્ત્રો, દારૂગોળો, આગ, ધૂમ્રપાનની વસ્તુઓ, તમાકુની બનાવટો, આલ્કોહોલ, ખાદ્ય (ટોફી), હેડફોન, છરી, વાયર, મોબાઈલ ચાર્જર, ઈલેક્ટ્રીકલ સામાન (કેમેરા સિવાય), ટ્રાઈપોડ પણ પ્રતિબંધિત છે.
  • મોબાઈલ ફોન સ્વિચ ઓફ અથવા સાયલન્ટ મોડ પર હોવો જોઈએ.
  • સ્મારકની અંદર મોટી બેગ અને પુસ્તકો સાથે રાખવાનું ટાળો, કારણ કે આ તમારી સુરક્ષા તપાસનો સમય વધારી શકે છે.
  • મુખ્ય સમાધિની અંદર ફોટોગ્રાફી પર પ્રતિબંધ છે.
  • સ્મારકની દિવાલો અને સપાટીઓને સ્પર્શ કરવાનું અને ખંજવાળવાનું ટાળો કારણ કે આ હેરિટેજ સાઇટ્સ છે અને ખાસ કાળજીની જરૂર છે.
  • કબરની અંદર અવાજ ન કરો.
  • રાત્રે તાજમહેલ જોવા માટે સુરક્ષા તપાસ પછી વિડિયો કેમેરા, ફાજલ બેટરીઓ પ્રતિબંધિત છે, તેમ છતાં કેમેરાની મંજૂરી છે.
  • તાજમહેલમાં ધાર્મિક ચિહ્નો અને પૂજા સામગ્રી પણ પ્રતિબંધિત છે. 2017માં, એક વખત ભગવા રંગના રામનામી દુપટ્ટા પહેરીને તાજમહેલ પહોંચેલી વિદેશી મોડલ્સને સુરક્ષા દરમિયાન અટકાવવામાં આવી હતી. અગાઉ વર્ષ 2012માં વનવાસી સત્સંગ સમિતિના સભ્યોને રામનામીની ઉત્તરવહી આપવામાં આવી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.