અરે બાપરે દિવાળી ની પથારી ફેરવવા આવી ગયો કોરોના, જાણો શું કહે છે એક્સપર્ટો, કોરોના તબાહી મચાવી દેશે? - Jan Avaj News

અરે બાપરે દિવાળી ની પથારી ફેરવવા આવી ગયો કોરોના, જાણો શું કહે છે એક્સપર્ટો, કોરોના તબાહી મચાવી દેશે?

નમસ્કાર મિત્રો જન અવાજ ન્યુઝ માં તમારું સ્વાગત છે, આજે અમે તમારા માટે ખુબ જ શોકિંગ સમાચાર લાવ્યા છીએ દેશમાં કોરોના વાયરસના કેસોમાં સતત ઘટાડાને જોતા મોટા ભાગના પ્રતિબંધો હટાવવામાં આવી રહ્યા છે. પરંતુ તાજેતરમાં કોરોનાના નવા પ્રકારે ફરી બધાની ચિંતા વધારી દીધી છે. રિપોર્ટ્સ અનુસાર કોરોનાનું આ નવું વેરિઅન્ટ ઓમિક્રોનનું સબ-વેરિઅન્ટ છે. તેનું નામ BA.5.1.7 છે અને આ વાયરસ ખૂબ જ ઝડપથી ફેલાય છે. માહિતી અનુસાર ગુજરાત બાયોટેકનોલોજી રિસર્ચ સેન્ટર દ્વારા ભારતમાં BF.7 સબ-વેરિઅન્ટનો પ્રથમ કેસ શોધી કાઢવામાં આવ્યો છે.

નવા વેરિઅન્ટ પછી સ્વાસ્થ્ય નિષ્ણાતોએ સાવધાની રાખવાની સલાહ આપી છે કારણ કે BF.7 અને BA.5.1.7 વેરિઅન્ટને ચીનમાં કોવિડ-19ના કેસમાં ઉછાળાનું કારણ જણાવવામાં આવી રહ્યું છે. ઓમિક્રોનના નવા પેટા વેરિઅન્ટ્સ ba.5.1.7 અને bf.7, અત્યંત ચેપી તરીકે જાણીતા છે અને હવે તે સમગ્ર વિશ્વમાં ફેલાઈ રહ્યા છે. લોકડાઉન અને નિયંત્રણોમાં છૂટછાટ બાદ ભારતમાં લોકો દેશના સૌથી મોટા તહેવારોમાંના એક દિવાળીની ઉજવણી માટે ઉત્સાહપૂર્વક તૈયારી કરી રહ્યા છે, પરંતુ નિષ્ણાતોએ દિવાળી, ધનતેરસ, ગોવર્ધન પૂજા અને ભાઈ દૂજ પહેલા જ યોગ્ય સાવચેતી રાખવાની સલાહ આપી છે.

નિષ્ણાતોએ કહ્યું છે કે હવે માસ્ક પહેરવાનું બંધ ન કરવું જોઈએ અને જો કોઈ લક્ષણો દેખાય તો તરત જ આઈસોલેટ થઈ જવું જોઈએ. બે અભ્યાસો સૂચવે છે કે bf.7 વેરિઅન્ટ અન્ય ઓમિક્રોન પેટા-ચલો કરતાં અગાઉની રસી અને એન્ટિબોડીઝમાં ટકી શકે છે અને તેથી વધુ ચેપી હોવાનું માનવામાં આવે છે. એશિયન હોસ્પિટલ ફરિદાબાદના કન્સલ્ટન્ટ ફિઝિશિયન અને ચેપી રોગના નિષ્ણાત ડૉ. ચારુ દત્ત અરોરાના જણાવ્યા અનુસાર ‘ઓમિક્રોન સ્પૉન’ નામનું નવું ચલ ટેકનિકલી BA.5.1.7 અને BF7 છે, તે મંગોલિયા, ચીનમાં જોવા મળ્યું હતું.

આ સાથે તેમણે કહ્યુ હતુ કે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં છેલ્લા બે અઠવાડિયામાં આ પ્રકાર બમણો (0.8 થી 1.7%) થયો હોવાનું નોંધાયું હતું. યુકે, જર્મની અને ફ્રાન્સ જેવા યુરોપીયન દેશોમાં આ વેરિઅન્ટના લગભગ 15-25 ટકા કેસ છે. આપણે જોઈ રહ્યા છીએ કે છેલ્લા કેટલાક મહિનાઓથી વિશ્વમાં કોરોનાના કેસ સતત ઘટી રહ્યા છે. પરંતુ વધુ ને વધુ વેરિઅન્ટ્સ સતત બહાર આવી રહ્યા છે.

નેશનલ ટેકનિકલ એડવાઈઝરી ગ્રુપ વેક્સિનેશન (NTAGI)ના અધ્યક્ષ ડૉ. એન.કે. અરોરાના જણાવ્યા અનુસાર, ‘આગામી બેથી ત્રણ અઠવાડિયા અમારા માટે મહત્વપૂર્ણ છે. કોવિડ-19 હજુ પણ આપણી આસપાસ છે અને વિશ્વના ઘણા ભાગોમાં દિવસેને દિવસે નવા પ્રકારો પણ દેખાઈ રહ્યા છે. આ પ્રકારો આપણાથી અલગ થઈ શકતા નથી. આપણે આ વાયરસથી સાવચેત રહેવાની જરૂર છે કારણ કે થોડા દિવસો પછી જ તહેવારો છે.

રોટરી ક્લબ ઑફ મદ્રાસ નેક્સ્ટજેનના કોરોનાવાયરોલોજિસ્ટ અને કોવિડ અવેરનેસ એક્સપર્ટ ડૉ. પવિત્રા વેંકટગોપાલનના જણાવ્યા અનુસાર “નવા વેરિઅન્ટ સાથે ટ્રાન્સમિસિબિલિટીમાં પણ વધારો થયો છે કારણ કે આ વેરિઅન્ટ સંપૂર્ણ રસીવાળા લોકોને પણ ચેપ લગાવી શકે છે. આ પ્રકારને જોતા એવું પણ લાગે છે કે તે જનીન સાથે સારી રીતે બંધાયેલ છે જેનો અર્થ છે કે તેના કેટલાક વાયરલ કણો પણ ચેપ લગાવી શકે છે. તેથી આ વેરિઅન્ટનું જોખમ અગાઉના પ્રકારો કરતા વધારે છે.

નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે આ વેરિઅન્ટના લક્ષણો જૂના વેરિઅન્ટ જેવા જ હશે પરંતુ ચોક્કસ સમય સાથે સામે આવશે. ડૉ. અરોરાના મતે શરીરનો દુખાવો આ પ્રકારનું મુખ્ય લક્ષણ છે. જે લોકો તેના લક્ષણો દર્શાવતા નથી અને જો તેઓ સંક્રમિત હોય તો તેઓ પણ ચેપ ફેલાવી શકે છે.

ડૉ. વેંકટગોપાલન કહે છે કે, ‘અમે ખરેખર આ નવા પ્રકારના લક્ષણો વિશે જાણતા નથી કારણ કે હજુ સુધી વધુ ડેટા ઉપલબ્ધ નથી. આપણે રાહ જોવી પડશે અને જોવું પડશે. જ્યાં સુધી વિશ્વનો સંબંધ છે, તે સમગ્ર વિશ્વમાં ફેલાઈ રહ્યો છે અને તેના કારણે ચેપ પણ વધુ ફેલાય છે. જીનોમ સિક્વન્સિંગ દ્વારા મોટાભાગના લોકોનું પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું નથી, તેથી અત્યારે કંઈ કહી શકાય નહીં.

ડૉ. કહે છે કે નવા પ્રકારથી નવી તરંગની શક્યતા વધી શકે છે કારણ કે આ સમય દરમિયાન મોટી સંખ્યામાં લોકો એકઠા થશે. ક્યાંય કોઈ પ્રતિબંધ નથી અને લોકો માસ્ક પહેરતા નથી. જો વાઈરસ ભીડના સમયમાં ફેલાય છે, તો તે માત્ર 3-4 અઠવાડિયામાં ભારતની વસ્તીમાં ફેલાઈ શકે છે. શિયાળાની ઋતુ પણ નજીક આવી રહી છે, તેથી ગળામાં દુખાવો અને નાક વહેવાની સમસ્યામાં પણ વધારો થવાની ધારણા છે.

ડૉ કહે છે કે દિવાળીનો તહેવાર આવી ચૂક્યો છે. લોકોએ કોવિડ વેરિઅન્ટથી ગભરાવાની જરૂર નથી પરંતુ સાવચેતી રાખવી પડશે. ઉદાહરણ તરીકે, શક્ય તેટલા ઓછા લોકોને મળવાનો પ્રયાસ કરો. ભીડવાળા વિસ્તારોમાં જવાનું ટાળો. તમારા હાથને સાબુ અને પાણીથી સારી રીતે ધોઈ લો અને સમયાંતરે તમારા હાથ સાફ રાખો. જે લોકોએ માસ્ક પહેર્યા નથી, તે લોકોએ માસ્ક પહેરવાનું શરૂ કરી દેવું જોઈએ. આનાથી તેઓ પ્રદૂષણથી પણ બચી શકે છે. જો કોઈ લક્ષણ દેખાય તો તેને હળવાશથી ન લો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.