14 વર્ષ ની માશુમ દીકરી ની હત્યા કરનાર પિતા ના કરતૂત સાંભળી ને તમારા પગ નીચે થી જમીન સરકી જશે જાણો એવું તો શું કર્યું ? - Jan Avaj News

14 વર્ષ ની માશુમ દીકરી ની હત્યા કરનાર પિતા ના કરતૂત સાંભળી ને તમારા પગ નીચે થી જમીન સરકી જશે જાણો એવું તો શું કર્યું ?

ગીર સોમનાથના તાલાલાનાં ખાવા ગીર ગામની 14 વર્ષની માસુમ બાળકીની હત્યામાં મોટો ખુલાસો થયો છે. ચોંકાવનારી હકીકત સામે આવી છે કે દીકરી ધૈર્યની હત્યા તેના પિતા અને મોટા બાપુજીએ તેમની વાડીમાં સતત સાત દિવસ સુધી તાંત્રિક વિધિ કરવાના ડરથી કરી હતી

આ બાબત સ્ત્રીઓને માનસિક અને શારીરિક રીતે દબાવવામાં આવતી વાસ્તવિકતા પણ છતી કરે છે. ઘણા એવું માને છે કે મહિલાઓ શારીરિક રીતે પુરુષો કરતાં નબળી હોય છે, પરંતુ સ્ત્રીઓ શારીરિક રીતે નબળી જન્મતી નથી, પરંતુ વાલીપણા દરમિયાન થતા ભેદભાવ અને વિવિધ સ્તરનાં નિયંત્રણો તેમને નબળા પાડે છે, જોકે કોઈ વ્યક્તિ શારીરિક રીતે નબળી હોવાનો અર્થ એ નથી કે કોઈ મજબૂત વ્યક્તિ તેનું શોષણ કરી શકે છે. જો સ્ત્રીઓ શારીરિક રીતે નબળી જન્મે તો પણ પુરુષોને તેમનું શોષણ કરવાનું લાઇસન્સ નથી.

એકતરફી વર્ચસ્વ ધરાવતા આપણા સમાજમાં અંધવિશ્વાસનો ભોગ એ મહિલાઓ બનતી આવી છે. ઘણીબધી જગ્યાએ પુરુષો પણ વ્રત, ઉપવાસ, પૂજા-પાઠ, કર્મકાંડ, વાસ્તુ, જાદુ, મેલીવિદ્યા અને આવી બધી બાબતો કરે છે, પરંતુ સ્ત્રીઓને અંધશ્રદ્ધાની વાહક જાહેર કરવામાં આવતી હોય છે. એનાથી પણ વધુ વિચિત્ર વાત એ છે કે પુરુષો અને સ્ત્રીઓ બન્નેનો એક વર્ગ મેલીવિદ્યામાં માને છે, પરંતુ તેની સાથે સંકળાયેલી હત્યાનો ભોગ બનેલી મોટા ભાગની મહિલાઓ છે.

વધુ રસપ્રદ વાત એ છે કે અંધશ્રદ્ધાના આધારે આ હત્યાઓ કરનારાઓમાં પુરુષોની ભૂમિકા ઘણી જગ્યાએ મુખ્ય હોય છે. આર્થિક રીતે શ્રીમંત માણસો પણ અંધશ્રદ્ધાના ઢોલ જોરથી વગાડી રહ્યા છે. બીજું, સ્ત્રીઓની આર્થિક સમૃદ્ધિએ પણ તેમને સદીઓની માનસિક ગુલામીમાંથી હજુ સંપૂર્ણ મુક્તિ અપાવી નથી. જ્યારે સમાજને ચલાવનારા પુરુષો અંધશ્રદ્ધાળુ હોય છે, ત્યારે પીડિત એટલે કે મહિલાઓ પણ તેનો ભોગ બને છે. શિક્ષિત મહિલાઓની અંધશ્રદ્ધા અંગે પણ વિચાર કરવો જરૂરી છે કે.

આવા પ્રશ્નો માત્ર મહિલાઓ માટે જ ન હોવા જોઈએ. બસ, આ સમસ્યા માત્ર શિક્ષણ દ્વારા ઉકેલી શકાતી નથી. આ માટે તર્કસંગત શિક્ષણ અને લિંગ સમાનતાની જરૂર છે.આજે અંધશ્રદ્ધા, દંતકથાઓ અને સ્યુડો-વૈજ્ઞાનિક તથ્યોમાં ભારે વધારો થયો છે. આજે આપણી જરૂરિયાતોને અનુરૂપ ન હોય તેવા ખોટા પરંપરાગત રિવાજોને પણ માત્ર પરંપરાના નામે પ્રોત્સાહન આપવામાં આવી રહ્યું છે. જેમ જેમ છોકરી મોટી થાય છે તેમ તેમ આપણે મોટા ભાગે વડીલોને કહેતા સાંભળીએ છીએ કે મોટી થતી છોકરીઓએ શું કરવું?

શું કરવાથી સારું ઘર મળશે? કઈ વિધિથી કે કઈ રીતે સારો પતિ મળશે? જો આ બધું કરવાથી કે અંધવિશ્વાસથી બધું જ સારું થતું હોય તો જ્ઞાન અને વિજ્ઞાનની શું ઉપયોગિતા? અંધશ્રદ્ધા લોકોના અત્યાચાર, હત્યાનું કારણ બની રહી છે. એની શરૂઆત પાખંડીઓ અને તાંત્રિકોના ખરાબ ઈરાદાઓ અને ખોટી સલાહથી થાય છે. ઘણી જગ્યાએ કેટલીક ખોટી પરંપરાઓ પણ આગમાં ઘી નાખવાનું કામ કરે છે. એવું જોવામાં આવ્યું છે કે, જ્યારે પણ અંધશ્રદ્ધાને લગતી ઘટનાઓનો પર્દાફાશ થાય છે.

ત્યારે દરેક વ્યક્તિ ચોક્કસપણે દુ:ખ વ્યક્ત કરે છે, પણ એ દુઃખ બહુ વધુ સમય માટે નથી રહેતું. સ્ત્રીઓ માટે દરેક ડગલે ને પગલે નવાં નવાં નીતિનિયમો, બંધન, કાયદાઓ, ફરજો બજાવવાની હોય છે. જ્યારે એ મુજબ વર્તન ન થાય ત્યારે તે આ પ્રકારની બાબતનો ભોગ બને છે. ઘણી વખત સ્ત્રીને સંતાનમાં પુત્ર જોઈતો હોય અને પુત્ર ન થાય ત્યારે આવા અંધવિશ્વાસમાં તે આગળ વધે છે. સ્ત્રીના જન્મથી શરૂ કરીને ગર્ભાવસ્થા અને મૃત્યુ સુધી કેટલીય અંધવિશ્વાસની આગો સળગતી રહે છે.

અંધશ્રદ્ધા ત્યારે રચાઈ હશે, જ્યારે કોઈ ઘટના વિશે લોકોને સાચી સમજ નહિ હોય, એ સમયે તેનો જવાબ મળ્યો નહીં હોય. ત્યારે એ બાબત વિશે ખોટી વાતો કે અંધ વિશ્વાસ ફેલાયેલો હશે. અંધશ્રદ્ધા એવા સમયે ભયાનક સ્વરૂપ ધારણ કરે છે, જ્યારે આપણે અંધશ્રદ્ધાના નામે સ્ત્રીને ડાકણ કે ચૂડેલ સાબિત કરીએ છીએ. માનસિક બીમારીઓને ભૂતની છાયા તરીકે વર્ણવવામાં આવી છે. આપણે સમાચારોમાં વાંચીએ છીએ કે ક્યારેક અંધશ્રદ્ધાના નામે લોકોને મારી પણ નાખવામાં આવે છે.

અભણ પરિવારોમાં જ થાય છે, એવું નથી, ભણેલા-ગણેલા લોકો પણ કરે છે. જ્યાં સુધી સમાજમાં એકતરફી ઝોક રહેશે ત્યાં સુધી આ બાબત સતત શરૂ રહેવાની ભીતિ છે. પિતૃસત્તાક પ્રણાલી દ્વારા અંધશ્રદ્ધાળું બનાવવામાં આવેલી ઘણી સ્ત્રીઓ તેમનાં બાળકોને પણ આ જ શીખવી રહી છે. ક્યાંક તેઓ ન તો પિતૃસત્તામાંથી બહાર નીકળી શક્યા છે કે ન તો તેમને બહાર જવા દેવામાં આવ્યા છે, સાથે જ અંધશ્રદ્ધા પર ચાલતી દુકાનોને કારણે પણ આ ચક્રનો અંત આવતો નથી. ઘણા લોકો તેમની અંધવિશ્વાસની દુકાનો ચાલુ રાખે છે.

તેથી તેઓ અંધશ્રદ્ધાના નામે ધમકાવતા રહે છે. અમે વૈજ્ઞાનિક ચેતનાના વિકાસને મંજૂરી આપતા નથી. જો કોઈ રિવાજ પાછળના તર્ક પર સવાલ કર્યા વિના તેનું પાલન કરવામાં આવે તો તેને અંધશ્રદ્ધા કહેવાય. જો કોઈ વ્યક્તિ રિવાજ પાછળના તર્કને ન સમજે તો તે ખતરનાક બની શકે છે. પોતાના જીવન પર નિયંત્રણ મૂકો, દ્રઢ નિશ્ચયી બનો, સક્રિય રહો, એવી પરિસ્થિતિ વિશે ન વિચારો જે તમારા હાથમાં જ નથી, વાસ્તવવાદી બનો અને તર્કબદ્ધ થવું ખૂબ જરૂરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.