દીકરીઓ માટે છે આ 5 સરકારી યોજનાઓ શ્રેષ્ઠ, ભણતરથી લઈને લગ્ન સુધીનું ટેન્શન નહીં રહે - Jan Avaj News

દીકરીઓ માટે છે આ 5 સરકારી યોજનાઓ શ્રેષ્ઠ, ભણતરથી લઈને લગ્ન સુધીનું ટેન્શન નહીં રહે

સરકારી યોજનાઃ સરકાર દ્વારા શરૂ કરવામાં આવેલી આ પાંચ યોજનાઓ છોકરીઓને શિક્ષણથી લઈને લગ્ન સુધીની આર્થિક મદદ પૂરી પાડે છે.
દીકરીઓ માટે છે આ 5 સરકારી યોજનાઓ શ્રેષ્ઠ, ભણતરથી લઈને લગ્ન સુધીનું ટેન્શન નહીં રહે

ગર્લ ચાઈલ્ડ માટેની સરકારી યોજનાઓ: દેશની દીકરીઓને આગળ વધારવા માટે, કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારો દ્વારા ઘણી સરકારી યોજનાઓ ચલાવવામાં આવી રહી છે. આ યોજનાઓ દેશની છોકરીઓની સામાજિક અને આર્થિક સુરક્ષાનું વિશેષ ધ્યાન રાખે છે. આ તમામ યોજનાઓમાં અલગ-અલગ લાભો આપવામાં આવે છે, જે અંતર્ગત છોકરીઓના શિક્ષણથી લઈને લગ્ન સુધીની દરેક બાબતોનો સમાવેશ કરવામાં આવે છે. આમાં માતા-પિતાને વધુ આર્થિક સમસ્યાનો સામનો કરવો પડતો નથી. માતા-પિતા આ સરકારી યોજનાઓમાં રોકાણ કરીને તેમની દીકરીઓનું ભવિષ્ય સુધારી શકે છે. આનાથી તે દીકરીના ભણતરથી લઈને લગ્ન સુધી ટેન્શન ફ્રી રહેશે અને કોઈ પણ પરેશાની વિના સરળતાથી થઈ જશે .

તમને જણાવી દઈએ કે અહીં દીકરીઓના હિતનું ધ્યાન રાખતી પાંચ સરકારી યોજનાઓ વિશે માહિતી આપવામાં આવી છે, જેમાં એક નિશ્ચિત આવકનું રોકાણ કરીને દીકરીના ભણતરથી લઈને લગ્ન સુધીનો ખર્ચ ઉઠાવી શકાય છે. આ યોજનાઓ હેઠળ સરકાર દ્વારા નાણાકીય સહાય પણ આપવામાં આવે છે. જેના કારણે તમારે વધુ આર્થિક સમસ્યાઓનો સામનો કરવો નહીં પડે. અહીં તમને 5 સરકારી યોજનાઓ વિશે જણાવવામાં આવી રહ્યું છે. જેમાં રોકાણ કરીને આપણી દીકરીઓનું ભવિષ્ય સુધારી શકાય છે.

સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના : સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના નાની બચત યોજના હેઠળ રાખવામાં આવી છે. સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનામાં માતા-પિતા વતી દીકરીના જન્મથી લઈને 10 વર્ષ સુધી રોકાણ કરવામાં આવે છે. સરકાર હાલમાં આ સ્કીમ પર 7.6 ટકા વળતર આપી રહી છે અને તેમાં વાર્ષિક ઓછામાં ઓછા 250 રૂપિયા અને વધુમાં વધુ 1.5 લાખ રૂપિયાનું રોકાણ કરી શકાય છે. આ સ્કીમમાં જન્મથી લઈને 18 વર્ષ સુધી રોકાણ કરી શકાય છે અને દીકરીના લગ્ન સુધી મોટી રકમ જમા કરાવી શકાય છે.

કન્યા બાળ સમૃદ્ધિ યોજના : આ સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના જેવી જ યોજના છે, જેમાં બાળકીના જન્મ પછી 500 રૂપિયાની ગ્રાન્ટ આપવામાં આવે છે. આ યોજના હેઠળ, પોસ્ટ ઓફિસ અથવા બેંકમાં ખાતું ખોલાવી શકાય છે. આમાં, સરકાર દ્વારા રોકાણ પર વાર્ષિક વ્યાજ આપવામાં આવે છે, જે છોકરીની ઉંમર 18 વર્ષની થાય ત્યારે જ ઉપાડી શકાય છે.

સીબીએસઈ ઉડાન યોજના : CBSE UDAN યોજના માનવ સંસાધન વિકાસ મંત્રાલય હેઠળ શરૂ કરવામાં આવી હતી. આ યોજના છોકરીઓ માટે ઑફલાઇન અને ઑનલાઇન શિક્ષણની સુવિધા પૂરી પાડે છે. આ સાથે, તેઓને અભ્યાસ સામગ્રીની સાથે પ્રીલોડેડ ટેબ્લેટ પણ આપવામાં આવે છે, જેથી તેઓ તેમની એન્જિનિયરિંગ પ્રવેશ પરીક્ષાની તૈયારી પૂર્ણ કરી શકે.

મુખ્યમંત્રી લાડલી યોજના : ઝારખંડ રાજ્ય દ્વારા મુખ્યમંત્રી લાડલી યોજના શરૂ કરવામાં આવી છે. આ સ્કીમ હેઠળ પાંચ વર્ષ સુધી દીકરીના નામે પોસ્ટ ઓફિસ સેવિંગ એકાઉન્ટમાં 6000 રૂપિયાની રકમ જમા કરવામાં આવે છે.

ભૂતપૂર્વ કન્યા ભાગ્યશ્રી યોજના : મહારાષ્ટ્ર સરકાર દ્વારા ચલાવવામાં આવતી આ યોજના હેઠળ, લાભાર્થી બાળકી અને તેની માતાના નામે નેશનલ બેંકમાં સંયુક્ત ખાતું ખોલવામાં આવે છે અને બંનેને 1 લાખ રૂપિયાનો અકસ્માત વીમો અને 5,000 રૂપિયાનો ઓવરડ્રાફ્ટ આપવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.