ગુજરાતમાં આવેલું આ મંદિરમાં મન વાત કેવાથી તે સાચી થઇ જાય અને આ વસ્તુ કેવા બધી મનોકામના પુરી કરવા માં આવે છે - Jan Avaj News

ગુજરાતમાં આવેલું આ મંદિરમાં મન વાત કેવાથી તે સાચી થઇ જાય અને આ વસ્તુ કેવા બધી મનોકામના પુરી કરવા માં આવે છે

ગુજરાતમાં આવેલું આ એક મોટું અને મુખ્ય આ એક દેવીનું મંદિર છે જેની વૈદિક એટલે કે પુરાણ કાળને ધ્યાનમાં રાખીને પૂજા કરવામાં આવી છે. અરાવલી રેન્જના દક્ષિણ-પશ્ચિમ સ્ટોપ પર સરસ્વતી નદીના પુરવઠાની નજીક, આરાસુર ટેકરીઓમાં તેના પ્રદેશ માટે તેને આરાસુરી અંબા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ મંદિરના ગર્ભગૃહમાં માતાજીની કોઈ મૂર્તિ નથી. આ મંદિર શક્તિના ઉપાસકો માટે અદભૂત મહત્વ ધરાવે છે અને નવરાત્રિ દરમ્યાન અહીં બજાકતો નો લાંબી ભીડ જોવા મળે છે.

ગુજરાતમાં આવેલું આ મંદિર લગભગ બારસો વર્ષ જૂનું છે. આ મંદિરનું જીર્ણોદ્ધાર કાર્ય 1975 માં શરૂ થયું હતું અને ત્યારથી ચાલી રહ્યું છે. સફેદ આરસપહાણથી બનેલું આ મંદિર ખૂબ જ ભવ્ય છે. સોનાના શંકુ સાથે સફેદ આરસપહાણથી બનેલું આ મંદિર અનન્ય શહેર બ્રાહ્મણોની સહાયથી બાંધવામાં આવતું હતું. આગળનો મુખ્ય પ્રવેશદ્વાર છે અને ત્યાં માત્ર એક નાનો દરવાજો છે, કારણ કે એવું માનવામાં આવે છે કે માતાજી કોઈપણ અલગ દરવાજા ઉમેરવાની મનાઈ કરે છે. આ મંદિર ચચર ચોક તરીકે ઓળખાતા ખુલ્લા લંબચોરસનો ઉપયોગ કરીને ઘેરાયેલું છે, જ્યાં હવન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.આ મંદિરનું ભવ્ય નિર્માણ થયું છે.

દિવાલ પર ગોખા અથવા એક પ્રકારનું સ્થાન છે, જેના પર વિસો યંત્રનો જૂનો-પ્લેટેડ આરસનો શિલાલેખ છે, પવિત્ર ભૂમિતિ પર વૈદિક શિલાલેખ છે, જે પૂજાનું સૌથી મહત્વપૂર્ણ મધ્ય છે. દેવીની કોઈ મૂર્તિ નથી, સંભવત એ હકીકતને કારણે કે મંદિર એટલું એટીહાસિક છે કે તે મૂર્તિપૂજાની આગાહી કરે છે, જોકે પાદરીઓ ગોળાના ઉચ્ચ ભાગને એવી રીતે વધારે છે કે તે દૂરથી દેવીની મૂર્તિની જેમ દેખાય છે.અહીં ઘણા લોકો માતાજીની માનતા કરે છે.

ગુજરાતમાં અંબાજી મંદિર, કોલ્હાપુરમાં મહાલક્ષ્મી મંદિર, પ્રયાગમાં દેવી લલિતાનું મંદિર, વિંધ્યામાં વિંધ્યાવાસીનું માતા મંદિર, વારાણસી મંદિર. મા વિશાલાક્ષી, ગયામાં મંગલવતી અને બંગાળની મનોહર ભવાની અને આસામનું કામાખ્યા દેવી મંદિર વગેરે તમામ શક્તિપીઠોમાં માતાના અંગો છે તે બાબતનું ધ્યાન રાખવું અત્યંત જરૂરી છે. દેવીના અનન્ય ગૃહ ગબ્બર પરના અન્ય કોઈ મંદિરમાં મંદિરની આસપાસ એટલે ​​કે દેવીની આગળની તમારી પીઠનો ભાગ દેખાવા માટે સકારાત્મક બનો. અંબાજી મંદિરથી ઝડપી અંતર એક વિશાળ લંબચોરસ ટાંકી છે જે પગથિયાંથી ઘેરાયેલ છે, જેને માનસરોવર તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

ગુજરાતમાં આવેલ આ પવિત્ર માતાની આસપાસ નરાત્રિમાં નૃત્ય ગરબાનો ઉપયોગ કરીને અંબાજીની પ્રશંસા સાથે સમગ્ર ગુજરાતમાં નવરાત્રિની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. નાયક અને ભોજોક પડોશ ઉપરાંત આ 9 રાતે ભવાઈ થિયેટરનું કાર્ય કરે છે. નવરાત્રિના અમુક સમયે ભક્તો માટે મંદિર બંધ રાખવાનું નક્કી કરવામાં આવ્યું છે. ભક્તોની માન્યતાને ધ્યાનમાં રાખીને વર્ચ્યુઅલ દર્શનનું આયોજન કરવામાં આવશે, આ માટે પાવાગઢ મંદિરની નજીક એલઈડી ડિસ્પ્લે સ્ક્રીન લગાડવામાં આવશે. મહાકાળી માતાજીને તેના દ્વારા ગણી શકાય.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Jan Avaj Media” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Jan Avaj Media” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.