તમારે ઘરે ઢોર રાખવા છે પણ ખરીદવાના પૈસા નથી? તમારે પૈસા દેવાની જરૂર નથી, અહીંથી મળશે મદદ - Jan Avaj News

તમારે ઘરે ઢોર રાખવા છે પણ ખરીદવાના પૈસા નથી? તમારે પૈસા દેવાની જરૂર નથી, અહીંથી મળશે મદદ

નમસ્તે મિત્રો, આજે અપને વાત કરવાના છીએ ખેડૂત મિત્રો વિષે કે જે ઢોર કે પશુ રાખવા માંગે છે પણ તેમની પાસે પૂરતા પૈસા નથી. જો તમે ખેડૂત છો અને બિઝનેસ શરૂ કરીને સારી કમાણી કરવા માંગો છો, તો સરકાર તમને એક સ્કીમ હેઠળ મોટી રકમ આપે છે, જેની મદદથી તમે તમારો બિઝનેસ શરૂ કરી શકો છો.

આ સાથે, તમે તમારા વ્યવસાયને આગળ વધારવા માટે નાણાંનું રોકાણ પણ કરી શકશો. જો કે, આ રકમ માત્ર નાના ઉદ્યોગો કરતા લોકોને જ આપવામાં આવે છે.આ યોજના શરૂ કરવા પાછળ સરકારનો ઉદ્દેશ્ય ખેડૂતોની આવક બમણી કરવાનો છે.આ નાણાં ખેડૂતોને પશુપાલનનો વ્યવસાય શરૂ કરવા માટે આપવામાં આવે છે.

મહત્વનું છે કે આ યોજના હેઠળ, 3 લાખ રૂપિયા સુધીની રકમ આપવામાં આવે છે, જે તમને ઓછા વ્યાજ પર આપવામાં આવશે. ચાલો જાણીએ કે આ યોજનાનો લાભ કોણ લઈ શકે છે અને તેના માટે કેવી રીતે અરજી કરવી. પશુ કિસાન ક્રેડિટ કાર્ડ યોજના :પશુ કિસાન ક્રેડિટ કાર્ડ યોજના હરિયાણા સરકાર દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે. આ અંતર્ગત ખેડૂતો લોન લઈને પશુ ખરીદી શકે છે અને પશુપાલનના વ્યવસાયને આગળ વધારી શકે છે. તેમજ પશુપાલનનો ધંધો પહેલાથી જ હોય ​​તો તેને વધુ મોટો બનાવી શકાય છે. જો કે તેનો લાભ હરિયાણાના રહેવાસીઓને જ મળે છે.

બીજી યોજના છે રાષ્ટ્રીય ગોકુલ મિશન : રાષ્ટ્રીય ગોકુલ મિશન (RGM) ડિસેમ્બર 2014 થી સ્વદેશી જાતિના વિકાસ અને સંરક્ષણ માટે અમલમાં છે. આ યોજના દૂધ ઉત્પાદનમાં વધારો કરવા અને દૂધની વધતી જતી માંગને પહોંચી વળવા અને ગ્રામીણ ખેડૂતોને ડેરીને વધુ લાભદાયી બનાવવા માટે ગૌવંશની ઉત્પાદકતા વધારવા માટે મહત્વપૂર્ણ છે.

આ યોજના 2021 થી 2026 સુધી રૂ.2400 કરોડના બજેટ ખર્ચ સાથે છત્ર યોજના રાષ્ટ્રીય પશુધન વિકાસ યોજના હેઠળ પણ ચાલુ રાખવામાં આવી છે. આરજીએમના પરિણામે ભારતના તમામ પશુઓ અને ભેંસોને ખાસ કરીને નાના અને સીમાંત ખેડુતો સાથે મળીને કાર્યક્રમની ઉત્પાદકતા અને લાભમાં વધારો થશે. આ પ્રોગ્રામ ખાસ કરીને મહિલાઓને પણ ફાયદો કરશે કારણ કે પશુપાલન સાથે સંકળાયેલા 70% થી વધુ કામ મહિલાઓ દ્વારા હાથ ધરવામાં આવે છે. આ યૉજનાનો લાભ કોઈ પણ રાજ્યના ખેડૂત લઇ શકે છે. વધુ માહિતી માટે https://dahd.nic.in/schemes/programmes/rashtriya_gokul_mission પર પ્રાપ્ય છે.

યોજનાના તમામ ઘટકો 100% ગ્રાન્ટ-ઇન-એઇડ ધોરણે અમલમાં મૂકવામાં આવશે આના ઘટકો સિવાય: i) IVF ગર્ભાવસ્થા દીઠ રૂ. 5000 ની ઘટક સબસિડી હેઠળ ઝડપી જાતિ સુધારણા કાર્યક્રમ ભારત સરકારના હિસ્સા તરીકે સહભાગી ખેડૂતોને ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવશે; ii) ઘટક સબસિડી હેઠળ લૈંગિક વર્ગીકરણ કરેલા વીર્યને પ્રોત્સાહન આપવું, લિંગ વર્ગીકૃત વીર્યની કિંમતના 50% સુધી સહભાગી ખેડૂતોને ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવશે અને iii) ઘટક સબસિડી હેઠળ જાતિના ગુણાકાર ફાર્મની સ્થાપના, મૂડી ખર્ચના 50% સુધી મહત્તમ રૂ. પ્રોજેક્ટના 2.00 કરોડ ઉદ્યોગસાહસિકને ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવશે.

ગુજરાત સરકારની કઈ કઈ સહાય પુરી પડે છે : ડેરી ફાર્મિંગ એ સતત પેટાકંપની આવકનો મહત્વપૂર્ણ સ્ત્રોત છે. નાના અને ગરીબ ખેડૂતો તેમની જરૂરિયાત અને જાળવણીની ક્ષમતા મુજબ 1 થી 20 પશુઓ ખરીદી શકે છે. જો ભારતીય રિઝર્વ બેંક દ્વારા માન્યતા પ્રાપ્ત કોઈપણ બેંક કોઈપણ ડેરી પશુ ગાય અને ભેંસ માટે લોન મંજૂર કરે છે, તો લાભાર્થીને બેંક લોનની રકમ પર વ્યાજ સબસિડી 12% વ્યાજે મળી શકે છે (નાબાર્ડ માર્ગદર્શિકાની એકમ કિંમત મુજબ).

નોંધનીય છે કે તે સુધારવા માટે સારી ગુણવત્તાયુક્ત જૈવિક ખાતર પણ પ્રદાન કરે છે. જે પાકની ફળદ્રુપતા અને પાકની ઉપજ માટે ઉપયોગી છે. છાણનો ઉપયોગ ઘરેલું હેતુઓ માટે બળતણ તરીકે પણ થાય છે. ઉત્પાદનો દ્વારા કૃષિ માટેના વધારાના ઘાસચારાનો પ્રાણીઓ દ્વારા ઉપયોગ કરવામાં આવે છે અને મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનોમાં રૂપાંતરિત થાય છે. વધુ માહિતી માટે https://doah.gujarat.gov.in/scheme-int-ani-farm.htmનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

પશુપાલન એ ગરીબ ખેડૂતોને મદદ કરવા માટે કૃષિની પેટાકંપની છે. એન્થ્રેક્સ, બર્ડ ફ્લૂ, હડકવા, ફૂડ પોઈઝનિંગ, રાસાયણિક ઝેર, સાપ કરડવાના કેસો જેવી કેટલીક પરિસ્થિતિઓને લીધે પશુધનના મૃત્યુ માટે પશુ માલિકને કોઈપણ પ્રકારની સહાય આપવાની જોગવાઈ નથી.આવી સ્થિતિમાં પશુ માલિકો તેમના પશુઓ અને આજીવિકા પણ ગુમાવે છે. જેથી આ પરિસ્થિતિઓમાં પશુ માલિક તેના ખોવાયેલા પશુની બદલી ખરીદી શકે અને તેની આવક ચાલુ રાખી શકે. તેથી પશુ દીઠ રાહત સહાય અહીં દર્શાવ્યા મુજબ આપવામાં આવે છે.

ગાય : 16,400/- (મહત્તમ 2 પ્રાણીઓ/કુટુંબ.), ભેંસ : 16,400/- (મહત્તમ 2 પ્રાણીઓ/કુટુંબ.), બળદ: 15,000/- (મહત્તમ 2 પ્રાણીઓ/કુટુંબ.), વાછરડા/વાછરડા (છ મહિનાથી ઉપર), ગધેડો, પોની, ખચ્ચર : 10,000/- (મહત્તમ 2 પ્રાણીઓ/કુટુંબ.), ઘેટાં/બકરા (પુખ્ત વયના) : 1650/- (મહત્તમ 100 પ્રાણીઓ/કુટુંબ.), ઊંટ અને ઘોડો (પુખ્ત): 15,000/- (મહત્તમ 2 પ્રાણીઓ/કુટુંબ.), મરઘા/બતક (પુખ્ત વયના) : 37/- (મહત્તમ 40 પક્ષીઓ/કુટુંબ. મહત્તમ રૂ. 400/કુટુંબ). તો મિત્રો આવી રીતે અલગ અલગ યોજનાનો લાભ લઈને તમે ઢોર ઢાંખર રાખીને (પશુ ) સારી એવી કમાણી કરી શકો છો.

નોંધ : વેબસાઇટ પર પ્રકાશ થતા તમામ સમાચાર અને કહાનીઓ કોઈક સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો ફક્ત એજ ઉદેશ્ય છે કે સારી માહિતી તમારા સુધી પહોંચાડી શકીએ . પ્રકાશ થતા દરેક ન્યૂઝ તથા કહાનીઓની તમામ જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. જન અવાજ ન્યુઝ વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ પ્રકારની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારી વેબસાઈટ અને પેજ પર સારા સારા સમાચાર વાંચતા રહો અને આગળ શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.